Nhà nước có cấp mới hoạc gia hạn quyền sử dụng đất?

Chủ đề   RSS   
  • #377671 05/04/2015

    nguyenvanthe18

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2012
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 1540
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 2 lần


    Nhà nước có cấp mới hoạc gia hạn quyền sử dụng đất?

    Địa phương nơi e ở, QSD đất nông nghiệp đc cấp đến năm 2013 thì hết hạn. Hiện nay các hộ gia đình vẫn đang canh tác trên số diện tich đất nông nghiệp này. Vậy e xin hỏi các bác số đất nông nghiẹp của những hộ này, trong thời gian tới nhà nước có gia hạn hoặc cấp mới cho thời hạn mới QSD đất này không? Em xin cảm ơn.

     

     
    3306 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377694   05/04/2015

    hoanglawyer92
    hoanglawyer92

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Trường hợp của bạn tôi xin góp ý, như sau:

    Điều 126 luật đất đai 2013 có quy định về “Đất sử dụng có thời hạn”

    Theo đó

    “1. Thời hạn giao đất, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp theo quy định tại khoản 1, khoản 2, điểm b khoản 3, khoản 4 và khoản 5 Điều 129 của Luật này là 50 năm. Khi hết thời hạn, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nếu có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại khoản này.

    2. Thời hạn cho thuê đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân không quá 50 năm. Khi hết thời hạn thuê đất, hộ gia đình, cá nhân nếu có nhu cầu thì được Nhà nước xem xét tiếp tục cho thuê đất.

    3. Thời hạn giao đất, cho thuê đất đối với tổ chức để sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối; tổ chức, hộ gia đình, cá nhân để sử dụng vào mục đích thương mại, dịch vụ, làm cơ sở sản xuất phi nông nghiệp; tổ chức để thực hiện các dự án đầu tư; người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài để thực hiện các dự án đầu tư tại Việt Nam được xem xét, quyết định trên cơ sở dự án đầu tư hoặc đơn xin giao đất, thuê đất nhưng không quá 50 năm.

    Đối với dự án có vốn đầu tư lớn nhưng thu hồi vốn chậm, dự án đầu tư vào địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn mà cần thời hạn dài hơn thì thời hạn giao đất, cho thuê đất không quá 70 năm.

    Đối với dự án kinh doanh nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp với cho thuê hoặc để cho thuê mua thì thời hạn giao đất cho chủ đầu tư được xác định theo thời hạn của dự án; người mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài.

    Khi hết thời hạn, người sử dụng đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì được Nhà nước xem xét gia hạn sử dụng đất nhưng không quá thời hạn quy định tại khoản này.

    4. Thời hạn cho thuê đất để xây dựng trụ sở làm việc của tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao không quá 99 năm. Khi hết thời hạn, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao nếu có nhu cầu sử dụng đất thì được Nhà nước xem xét gia hạn hoặc cho thuê đất khác, mỗi lần gia hạn không quá thời hạn quy định tại khoản này.

    5. Thời hạn cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn là không quá 05 năm.

    6. Đất xây dựng công trình sự nghiệp của tổ chức sự nghiệp công lập tự chủ tài chính quy định tại khoản 2 Điều 147 của Luật này và các công trình công cộng có mục đích kinh doanh là không quá 70 năm.

    Khi hết thời hạn, người sử dụng đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì được Nhà nước xem xét gia hạn sử dụng đất nhưng không quá thời hạn quy định tại khoản này.

    7. Đối với thửa đất sử dụng cho nhiều mục đích thì thời hạn sử dụng đất được xác định theo thời hạn của loại đất sử dụng vào mục đích chính.

    8. Thời hạn giao đất, cho thuê đất quy định tại Điều này được tính từ ngày có quyết định giao đất, cho thuê đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.”

    Luật đất đai không quy định giới hạn về số lần giao đất hay thuê đất mà sẽ căn cứ vào nhu cầu của người sử dụng đất.

    Đối với đất nông nghiệp của địa phương bạn, nếu có nhu cầu sử dụng đất thì các cơ quan nhà nước có thẩm quyền vẫn xem xét giao đất hoặc cho thuê tiếp theo quy định pháp luật.

     

    Nguyễn Văn Hoàng l CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM http://vietkimlaw.com/

    M: 0914.217.708 - E: hoangnv.luatsu@gmail.com Ad: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoanglawyer92 vì bài viết hữu ích
    nguyenvanthe18 (06/04/2015)