Nhà nghỉ có được nhận khách người nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #177008 08/04/2012

    daoduyluyen

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhà nghỉ có được nhận khách người nước ngoài

    Xin Luật sư cho biết Nhà nghỉ có được nhận khách nước ngoài không?
    Khi cháu tìm trên mạng thì không thấy văn bản nào ghi rõ về vấn đề này, hôm trước cháu có nhận một khách nước ngoài người Pháp, có Hộ chiếu nhưng khi cơ quan quản lý hành chính đến thì lập biên bản xử phạt hành chính. Hỏi thì các chú ấy chỉ nói là: "Nhà nghỉ không được phép nhận khách nước ngoài!"
    mong Luật sư giải thích giúp. nếu là luật thì cháu vi phạm điều nào? mức xử phạt là bao nhiêu?
    Cháu xin cảm ơn!
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 16/04/2012 08:41:13 SA
     
    11233 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #177194   09/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">

    LuËt su­ tr¶ lêi

           Theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Nghị định số 21/2001/NĐ-CP ngày 28/5/2001 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh Nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam thì người nước ngoài nghỉ qua đêm tại khách sạn phải khai báo tạm trú thông qua chủ khách sạn, chủ khách sạn có trách nhiệm chuyển nội dung khai báo tạm trú của người nước ngoài đến cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh tại địa phương. Trong vụ việc này, bạn cho người nước ngoài thuê phòng qua đêm nhưng không thực hiện khai báo tạm trú với cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh tại địa phương cho nên bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo điểm g khoản 2 Điều 20 của Nghị định số 73/2010/NĐ-CP ngày 12/7/2011 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội. Mức phạt tiền được quy định với hành vi này là từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">“Điều 20. Hành vi vi phạm các quy định về xuất cảnh, nhập cảnh, quá cảnh cư trú và đi lại

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">g) Cơ sở cho người nước ngoài nghỉ qua đêm nhưng không chuyển nội dung khai báo tạm trú, không hướng dẫn người nước ngoài khai báo tạm trú theo quy định hoặc không thực hiện đúng các quy định khác của cơ quan có thẩm quyền”.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    daoduyluyen (09/04/2012)
  • #177215   09/04/2012

    daoduyluyen
    daoduyluyen

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư đã quan tâm nhưng cháu xin đính chính cơ sở lưu trú của cháu là Nhà Nghỉ. Và cháu bị phạt hành chính không phải lỗi không khai báo mà các chú ấy nói là :" Nhà nghỉ không được cho khách nước ngoài thuê!" bởi vì khi các chú ấy đến kiểm tra thì chưa đến giờ khai báo( bình thường là khoảng 20h30- 21h là cháu đi khai báo).
    Cháu tìm trên mạng không thấy tài liệu nào nói về việc Nhà nghỉ không được cho khách nước ngoài thuê nên cháu muốn hỏi về điều này...à ngh

    Còn một điều nữa cho cháu hỏi nếu Nhà nghỉ của cháu muốn cho khách nước ngoài thuê có cần phải làm thêm thủ tục nào nữa không ạ? Xin hướng dẫn

    Cháu xin cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com