DanLuat 2015

Nhà kế bên xây nhà ảnh hưởng nhà mình thì xử lý như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #494518 18/06/2018

    lamhuynhmytrang

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhà kế bên xây nhà ảnh hưởng nhà mình thì xử lý như thế nào?

    Nhà bên cạnh xây nhà, nhưng miếng thiếc mái nhà gây ảnh hưởng đến nhà bên cạnh, gây ướt tấm ốp trần và dột cho nhà bên cạnh. Nhưng sau khi đề nghị nhà bên cạnh sửa chữa, khắc phục vấn đề trên thì nhà bên cạnh nói là không sao, không ảnh hưởng gì cả và không cho người đến sửa chữa. Như vậy cho tôi hỏi, nhà bên cạnh đã vi phạm những điều gì? Nếu như nhà bên cạnh vẫn tiếp tục cố chấp, thì có nên thưa ra tòa không?

     
    382 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #495062   26/06/2018

    hoangluatgia
    hoangluatgia

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2016
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Căn cứ theo Điều 250 BLDS 2015. Nghĩa vụ của chủ sở hữu trong việc thoát nước mưa

    Chủ sở hữu nhà, công trình xây dựng khác phải lắp đặt đường dẫn nước sao cho nước mưa từ mái nhà, công trình xây dựng của mình không được chảy xuống bất động sản của chủ sở hữu bất động sản liền kề.

    Như vậy bạn nên chỉ rỏ cho chủ nhà bên cạnh thấy là việc lắp miếng thiết bên mái nhà gây thiệt hại cho nhà bên yêu cầu tháo dở hoặc khắc phục để nước không tràn sang nhà bên gây dột

    căn cứ theo Điều 605 BLDS. Bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng khác gây ra

    Chủ sở hữu, người chiếm hữu, người được giao quản lý, sử dụng nhà cửa, công trình xây dựng khác phải bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng khác đó gây thiệt hại cho người khác.

    Khi người thi công có lỗi trong việc để nhà cửa, công trình xây dựng khác gây thiệt hại thì phải liên đới bồi thường.

    Trong trường hợp không thỏa thuận được và thiệt hại đã sảy ra cho chủ sở hửu thì tốt nhất làm đơn khởi kiện ra tòa án để thụ lý giải quyết để bảo vệ quyền lợi cho mình

    THÂN !

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-