Nhà hàng xóm có được phép mở cửa bên hông?

Chủ đề   RSS   
  • #185367 14/05/2012

    tennou

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhà hàng xóm có được phép mở cửa bên hông?

    Kính gửi các anh chị, em có một vấn đề mong nhận được sự tư vấn của các anh chị Luật sư. Vấn đề cụ thể như sau:

    Khu đất nhà em đang ở hiện nay có mặt đường rộng 12m, vỉa hè khoảng 4m. Nhà hàng xóm bên cạnh nhô ra so với nhà em là khoảng 3m, họ chỉ để vỉa hè khoảng 1m. Ở giữa 2 nhà là 1 cái cống ngầm thoát nước chiều ngang khoảng 1m của các hộ đằng sau (các hộ này đi theo ngõ khác, phần đất phía trên cống này bỏ không, xây bít tường không có lối đi vào)

    Cuối năm ngoái đầu năm nay, nhà hàng xóm phá đi và xây dựng lại. Họ đã trổ một cửa phía mặt đường, đồng thời họ trổ thêm 1 cửa chỗ 3m nhô ra bên hông. Như vậy họ có thể sử dụng phần vỉa hè ngay phía trước cửa nhà em.

    Mong các anh chị tư vấn giúp em liệu việc họ mở cửa như vậy có đúng theo quy định pháp luật hay không?

    Xin chân thành cảm ơn các anh/chị.
     
    14195 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186816   18/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1142 lần


                Chào bạn! Thực ra theo quy định của pháp luật hiện hành rất ít văn bản quy định, và hướng dẫn về việc của bạn Nhà hàng xóm có được phép mở cửa bên hông vấn đề này là do hai bên thương lượng, thỏa thuận với nhau về việc trổ cửa sổ theo quy định tại Điều 271 BLDS 2005
                    Điều 271. Hạn chế quyền trổ cửa
    1. Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng.
    2. Mái che trên cửa ra vào, cửa sổ quay ra đường đi chung phải cách mặt đất từ 2,5 mét trở lên.

                  Theo quy định của Điều 7 Quy chuẩn xây dựng Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định số 682/BXD-CSXD ngày 14/12/1996 của Bộ trưởng Xây dựng, thì chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa sổ, lỗ thông hơi, lỗ thông gió theo quy định sau:
    - Từ tầng hai (lầu một) trở lên, trên các bức tường cách ranh giới đất với công trình bên cạnh dưới 2m không được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi (chỉ được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi trên các bức tường cách ranh giới đất với nhà bên cạnh ít nhất 2m). Khi mở cửa cần có biện pháp tránh tia nhìn trực tiếp vào nội thất nhà bên cạnh (chắn tầm nhìn hoặc bố trí so le các cửa sổ giữa hai nhà).
    - Mép ngoài cùng của ban công trông sang nhà hàng xóm phải cách ranh giới đất giữa hai nhà ít nhất là 2m.
    - Trong trường hợp người có quyền sử dụng lô đất liền kề có thỏa thuận thì trên bức tường xây cách ranh giới đất dưới 2m có thể mở các lỗ cửa nhưng phải đề phòng trường hợp lửa cháy lan giữa hai nhà. Các lỗ cửa này phải là cửa cố định (chớp lật hoặc lắp chết kính) có mép ngoài cùng cao hơn mặt sàn ít nhất là 2m. Khi thỏa thuận bị hủy bỏ; việc bít các lỗ cửa này là mặc nhiên, không phải thương lượng, xét xử.
                  Để được giải đáp thắc ,mắc vui lòng liên hệ LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơn, SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |