Nhà đầu tư nước ngoài kinh doanh dịch vụ nhà hàng, khách sạn có thuộc lĩnh vực kinh doanh BĐS

Chủ đề   RSS   
  • #422276 21/04/2016

    thhai981990

    Male
    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhà đầu tư nước ngoài kinh doanh dịch vụ nhà hàng, khách sạn có thuộc lĩnh vực kinh doanh BĐS

    Nhờ luật sư hoặc mọi người tư vấn giúp mình về trường hợp này. Một công ty Việt Nam có ngành nghề kinh doanh : Kinh doanh nhà hàng, Khách sạn (100% vốn Việt Nam). Một nhà đầu tư nhật muốn mua 11 % vốn của Công ty trên. Theo hiệp định Việt Nam Nhật bản thì Nhà đầu tư Nhật bản được đối xử như nhà đầu tư trong nước; tuy nhiên có trừ một số ngành nghề hạn chế kinh doanh (trong đó có Kinh doanh bất động sản). Vậy cho mình hỏi, Kinh doanh nhà hàng có phải là kinh doanh bất động sản theo Luật kinh doanh bất động sản 2014 không (điều khoản) ? Việc Nhà đầu tư Nhật bản góp vốn vào Công ty cần điều kiện gì (nếu kinh doanh bất động sản), thủ tục ra sao ? Và các vấn đề liên quan khác cần mọi người tư vấn giúp

     
    3380 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thhai981990 vì bài viết hữu ích
    truonglinh3979 (27/04/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422284   21/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44768
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1680 lần


    Chào bạn, kinh doanh nhà hàng không phải là kinh doanh bất động sản vì:

    1. Kinh doanh bất động sản là việc đầu tư vốn để thực hiện hoạt động xây dựng, mua, nhận chuyển nhượng để bán, chuyển nhượng; cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản; thực hiện dịch vụ môi giới bất động sản; dịch vụ sàn giao dịch bất động sản; dịch vụ tư vấn bất động sản hoặc quản lý bất động sản nhằm mục đích sinh lợi.

    Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài chỉ được phép kinh doanh bất động sản theo các hình thức sau đây:

    - Thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại.

    - Đối với đất được Nhà nước cho thuê thì được đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê; đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng không phải là nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua.

    - Nhận chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản của chủ đầu tư để xây dựng nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua

    - Đối với đất được Nhà nước giao thì được đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua.

    - Đối với đất thuê trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để kinh doanh theo đúng mục đích sử dụng đất.

    Căn cứ Điều 11 Luật kinh doanh bất động sản 2014

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    thhai981990 (22/04/2016) truonglinh3979 (27/04/2018)