Nhà, đất là tài sản sở hữu chung của nhiều người chưa chia nhưng UBND huyện cấp GCNQSDĐ cho 1 người

Chủ đề   RSS   
  • #236827 02/01/2013

    tanquyen

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhà, đất là tài sản sở hữu chung của nhiều người chưa chia nhưng UBND huyện cấp GCNQSDĐ cho 1 người

    Tôi có một thắc mắc muốn nhờ giải đáp giúp:

    1. Nhà và đất là của cha mẹ ruột tạo dựng nên và sinh được 4 người con. Mẹ ruột chết (không để lại di chúc), cha lấy vợ 2 sinh được 4 người con.

    Sau khi cha ruột chết năm 1980 (không để lại di chúc), người vợ 2 và các em con đời sau (chưa lập gia đình riêng) nên vẫn ở tại căn nhà này, UBND huyện cấp GCNQSDĐ cho người con út (con người vợ 2) đứng tên chủ sở hữu mà không có sự đồng ý của các con người vợ trước.

    Thời hiệu khởi kiện về thừa kế đã hết.

    Xin hỏi: Trong trường hợp này thì nên khởi kiện UBND huyện ra tòa hành chính về hành vi cấp GCNQSDĐ trái pháp luật hay khởi kiện người em ra tòa dân sự để chia tài sản sử dụng chung thuận lợi hơn?

    2. Điều 191, Luật Dân sự năm 2005, quy định về Chiếm hữu công khai: "Việc chiếm hữu tài sản được coi là công khai khi thực hiện một cách minh bạch, không giấu giếm; ...."

    Xin hỏi:  Việc người em 1 mình đứng tên làm thủ tục xin cấp GCNQSDĐ với UBND huyện mà không thông báo cho các đồng sở hữu chung có được coi là chiếm hữu không công khai không?

    Xin trân trọng cảm ơn./.

     
    4365 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236840   02/01/2013

    khanghailaw
    khanghailaw
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2012
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 2147
    Cảm ơn: 229
    Được cảm ơn 91 lần


    bạn phải coi kỹ sổ đỏ đứng tên người em út hay người em út đại diện các đồng thừa kế của ba bạn đứng tên, nhưng cả 2 trường hợp dù thời hiệu thừa kế ko còn nhưng bạn vẫn có quyền yêu cầu tòa phân chia tài sản chung theo nghị quyết số 02/2004/NQ-HĐTP ngày 10-8-2004

     
    Báo quản trị |  
  • #237184   03/01/2013

    tanquyen
    tanquyen

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Vợ chồng người em út đứng tên chủ sở hữu trên GCNQSDĐ. Vì vậy xin luật sư tư vấn cho tôi 02

    1. Trong trường hợp này thì nên khởi kiện UBND huyện ra tòa hành chính về hành vi cấp GCNQSDĐ trái pháp luật hay khởi kiện người em ra tòa dân sự để chia tài sản sử dụng chung thuận lợi hơn?

    2. Việc người em 1 mình đứng tên làm thủ tục xin cấp GCNQSDĐ với UBND huyện mà không thông báo cho các đồng sở hữu chung (các chị) có được coi là chiếm hữu không công khai không?

    Xin trân trọng cảm ơn./.

     
    Báo quản trị |