DanLuat 2015

Nhà đất không còn, xin cấp lại sổ hộ khẩu được hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #454602 26/05/2017

    Sensen93
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 3005
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 146 lần


    Nhà đất không còn, xin cấp lại sổ hộ khẩu được hay không?

    Chào các bạn!

    Có trường hợp người ta hỏi mà mình không chắc chắn câu trả lời nên soạn lên đây nhờ ý kiến các cao nhân. Chuyện là anh A bị mất sổ hộ khẩu. Sổ này hồi xưa anh đứng tên nhưng căn nhà anh này nhập hộ khẩu là căn nhà của anh trai. Hiện giờ anh A đã bán căn nhà và sáng nước ngoài định cư. Bây giờ, anh làm mất sổ hộ khẩu nhưng căn nhà không còn thì anh có xin cấp lại sổ hộ khẩu được hay không?

    Mong được sự đóng góp của cả nhà!

    Everything happens for a reason...

     
    1177 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Sensen93 vì bài viết hữu ích
    nguyenthitragiang2009@gmail.com (26/05/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #454623   26/05/2017

    happy_smile
    happy_smile
    Top 500
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2012
    Tổng số bài viết (207)
    Số điểm: 8281
    Cảm ơn: 93
    Được cảm ơn 201 lần


    Theo bạn thì có được cấp lại ko? Tôi thấy bạn có câu trả lời, chỉ là ko chắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn happy_smile vì bài viết hữu ích
    Sensen93 (26/05/2017)
  • #454737   26/05/2017

    Sensen93
    Sensen93
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 3005
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 146 lần


    happy_smile viết:

    Theo bạn thì có được cấp lại ko? Tôi thấy bạn có câu trả lời, chỉ là ko chắc.

    Theo mình thì trường hợp này sẽ được cấp lại sổ hộ khẩu. Bởi căn cứ quy định việc cấp lại sổ hộ khẩu tại Khoản 2 Điều 10 Thông tư 35/TT-BCA,  việc cấp lại sổ hộ khẩu không yêu cầu giấy tờ nhà đất. Tuy nhiên, mình nghĩ trên thực tế, cơ quan có thẩm quyền vẫn yêu cầu phải có để làm căn cứ cấp lại sổ mới.

     

    Everything happens for a reason...

     
    Báo quản trị |  
  • #454628   26/05/2017

    Chào bạn,

    Theo Khoản 2 Điều 10 Thông tư 35/2014/TT-BCA thì được làm. nhưng thực tế có được hay không thì tôi không chắc.

    2. Trường hợp sổ hộ khẩu bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại. Sổ hộ khẩu được đổi, cấp lại có số, nội dung như sổ hộ khẩu đã cấp trước đây. Hồ sơ đổi, cấp lại sổ hộ khẩu bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu. Trường hợp cấp lại sổ hộ khẩu tại thành phố, thị xã thuộc tỉnh và quận, huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương phải có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi thường trú vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

    b) Sổ hộ khẩu (đối với trường hợp đổi sổ hộ khẩu do bị hư hỏng) hoặc sổ hộ khẩu gia đình, giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể (đối với trường hợp đổi từ mẫu sổ cũ đổi sang mẫu số mới).

    Cơ quan đăng ký cư trú thu lại sổ hộ khẩu bị hư hỏng hoặc sổ hộ khẩu gia đình, giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể và đóng dấu hủy để lưu hồ sơ hộ khẩu.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    Sensen93 (26/05/2017)
  • #454736   26/05/2017

    Mình nghĩ là được cấp lại chứ, chắc hơi khó nhưng không lẽ vì không còn giấy tờ đất đai mà không cấp lại sổ hộ khẩu cho người ta.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenthitragiang2009@gmail.com vì bài viết hữu ích
    Sensen93 (26/05/2017)
  • #454754   27/05/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13533)
    Số điểm: 93306
    Cảm ơn: 3056
    Được cảm ơn 4691 lần
    SMod

    Tôi không chắc là mọi trường hợp tương tự đều sẽ được, nhưng tôi biết chắc một trường hợp vừa được cấp lại sổ hộ khẩu mặc dù căn nhà đã bị giải tỏa trắng, hiện hay trên nền đất cũ của căn nhà là một trung tâm thương mại.

    Tôi biết chắc chuyện này vì tôi biết căn nhà đó lúc vẫn còn là căn nhà, và tôi được người chủ hộ cho xem cuốn sổ mới được cấp :|

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Sensen93 (28/05/2017)

0 Thành viên đang online
-