Nhà, đất chưa xóa thế chấp có thể công chứng hợp đồng chuyển nhượng hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #466986 07/09/2017

    yenlinh2010

    Female
    Lớp 1

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2017
    Tổng số bài viết (309)
    Số điểm: 2473
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 53 lần


    Nhà, đất chưa xóa thế chấp có thể công chứng hợp đồng chuyển nhượng hay không?

    Mình đang có tình huống như thế này có người hỏi mình không biết giải quyết như vậy đã ổn chưa?

    Ông A tính mua căn nhà của ông B đang được thế chấp tại ngân hàng C.

    1. Ông A hỏi mình nhà đang được thế chấp có được mua bán hay không? 

    2. Nếu được thì  có phải làm thủ tục xóa chấp trước mới đươc công chứng hợp đồng hay có thể công chứng hợp đồng xong rồi mới làm thủ tục xóa chấp cũng được ?

    3.Nếu được thì có thể cùng làm thủ tục xóa thế chấp và đăng bộ sang tên cùng một lúc được  không?

    Trong tình huống này mình giải quyết như sau:

    1.    Nhà đang được thế chấp vẫn có thế mua bán, nếu được sự đồng ý của ngân hàng C  theo quy định tại Khoản 5 Điều 321 Bộ luật dân sự 2015 về quyền của bên thế chấp “Được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp không phải là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh, nếu được bên nhận thế chấp đồng ý hoặc theo quy định của luật.”

    2.    Và trong trường  hợp này có thể công chứng hợp đồng chuyển nhượng luôn không cần làm thủ tục xóa chấp xong rồi mới được công chứng hợp đồng

    Theo quy định tại khoản 5 Điều 12 Thông tư liên tịch số 16/2014/TTLT-BTP-BTNMT-NHNN ngày 6-6-2014 của Bộ Tư pháp, Bộ TN-MT, Ngân hàng Nhà nước hướng dẫn một số vấn đề về xử lý tài sản bảo đảm, việc chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản được thực hiện đồng thời với việc xóa đăng ký giao dịch bảo đảm như sau:

    a) Trong trường hợp có văn bản đồng ý của bên nhận bảo đảm thì bên bảo đảm có quyền yêu cầu công chứng, chứng thực hợp đồng, giao dịch chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản trước khi xóa đăng ký giao dịch bảo đảm đối với tài sản đó.

    b) Hồ sơ đề nghị chỉnh lý biến động về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản bảo đảm được nộp đồng thời với hồ sơ yêu cầu xóa đăng ký giao dịch bảo đảm để cơ quan có thẩm quyền đăng ký thực hiện việc chỉnh lý biến động đồng thời với xóa đăng ký giao dịch bảo đảm theo thủ tục do pháp luật quy định.

    Vậy theo quy định như trên thì thủ tục xóa thế chấp và đăng bộ sang tên cùng thực hiện một lúc luôn. Mọi người cho mình ý kiến với ạ.

    Cập nhật bởi yenlinh2010 ngày 07/09/2017 08:21:31 CH thiếu từ
     
    26565 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn yenlinh2010 vì bài viết hữu ích
    DT_DA (08/09/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #467024   08/09/2017

    Khongtheyeuemhon
    Khongtheyeuemhon
    Top 75
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2010
    Tổng số bài viết (770)
    Số điểm: 10109
    Cảm ơn: 689
    Được cảm ơn 808 lần
    Moderator

    Ý kiến của mình là:  

    1. Nhà đang thế chấp ngân hàng vẫn sang tên mua bán được với điều kiện phải có sự đồng ý của Ngân hàng. Bởi lẽ ngân hàng khi nhận thế chấp đã có đơn đăng ký thế chấp tại cơ quan Tài Nguyên Môi trường ngăn chặn việc chuyển dịch quyền sở hữu tài sản. 

    2. Phải xóa (đăng ký giao dịch bảo đảm) trước thì công chứng mới công chứng hợp đồng mua bán được. Không (xóa thì không công chứng được) vì khi đó tài sản vẫn bị ngăn chặn chuyển dịch quyền sở hữu bởi Ngân hàng. Khi mang hợp đồng chuyển nhượng ra công chứng họ sẽ lên mạng kiểm tra tình trạng pháp lý của tài sản và sẽ biết được nó đang thế chấp tại Ngân hàng, ngân hàng chưa xóa chấp. Đây là thực tế hiện nay. Thông tư bạn trích dẫn không thuộc phạm vi điều chỉnh này. Nó áp dụng cho các trường hợp thu giữ tài sản bảo đảm để xử lý nợ xấu của các tổ chức tín dụng.

    3. Mang văn bản xóa giải chấp của Ngân hàng đối với nhà, đất kèm theo bộ hồ sơ giấy tờ ra công chứng thì công chứng sẽ chứng hợp đồng chuyển nhượng. Miễn sao Ngân hàng phát hành văn bản này là được.

    Nếu nói chuyện với KH thì đừng trích dẫn luật nhiều quá. KH họ không quan tâm đâu. Họ chỉ quan tâm vấn đề là có làm được hay không mà thôi. Còn trường hợp tư vấn luật qua email, văn bản thì OK. Viết càng nhiều, càng chi tiết càng tốt.

    Cùng quê Thái Lọ.  

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 12/10/2017 10:10:40 CH biên tập lại

    Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Khongtheyeuemhon vì bài viết hữu ích
    yenlinh2010 (08/09/2017)
  • #467066   08/09/2017

    Bạn nên hỏi địa phương có đất xem thực tế họ giải quyết như thế nào. Bởi hiện nay mỗi địa phương xử lý khác nhau.

    Có nơi yêu cầu phải xóa thế chấp, sau đó mới ký công chứng HĐ mua bán.

    Có nơi chỉ cần ngân hàng ra văn bản giải chấp, sau đó ký công chứng HĐ mua bán rồi mới làm thủ tục xóa thế chấp và đăng bộ.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    yenlinh2010 (08/09/2017)
  • #470611   12/10/2017

    Tranthungvp
    Tranthungvp
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2011
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 1230
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 30 lần


    Các bước cần làm:

    B1: Sáng ký hợp đồng công chứng treo (2 bên mua bán) còn công chứng viên chưa ký; Hợp đồng ủy quyền nhận sổ đỏ sau xóa chấp;

    B2: Ngân hàng ra thông báo xác nhận nghĩa vụ bảo đảm và cam kết sau khi thanh toán sẽ xóa chấp và bàn giao cho bên nhận ủy quyền (bên mua);

    B3: Chuyển tiền, cắt nợ, xóa chấp (làm dịch vụ) xong trong ngày;

    B4: Chiều tối quay lại văn phòng cc cùng sổ đỏ đã xóa chấp để hoàn thiện hợp đồng ký treo trước đó;

    VPI LAW

    Chuyên về tư vấn kinh doanh thương mại, bất động sản và tố tụng.

    Hotline: 093.633.1826

    Email: tranthunglaw@gmail.com

    website: www.vpilaw.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tranthungvp vì bài viết hữu ích
    yenlinh2010 (12/10/2017)
  • #470663   12/10/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1205)
    Số điểm: 9624
    Cảm ơn: 135
    Được cảm ơn 923 lần
    Moderator

    Ngân hàng đồng ý cho bán nhà đang thế chấp cho Ngân hàng nhưng không phải là vô điều kiện, nếu các bên đồng ý theo điều kiện của Ngân hàng thì tại TPHCM thủ tục rất nhanh, gọn :

    1/- Ngân hàng làm thủ tục xoá đăng ký giao dịch bảo đảm, với quan hệ của mình, chỉ vài tiếng đồng hồ là thông tin đăng ký giao dịch bảo đảm căn nhà sẽ biến mất. Tuy nhiên Ngân hàng chưa trả GCN lại cho ông A.

    2/- Thường là ngày hôm sau, ông A và ông B tới Ngân hàng để làm Hợp đồng mua bán nhà và được công chứng ngay tại đây (công chứng bên ngoài trụ sở theo yêu cầu trong trường hợp có lý  do chính đáng), số tiền ông A thanh toán đợt 1 cho ông B ít nhất phải đủ để ông B thanh toán ngay nợ gốc + lãi cho Ngân hàng để Ngân hàng giao lại GCN cho ông B.

    Xong ! Từ đó trở đi là việc của A và B, Ngân hàng không còn dính dáng !

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    nguoinhaque009 (19/10/2017)