Nhà cửa chung cư do hai người đứng tên làm chủ. Sau này nó có phải là của tôi không?

Chủ đề   RSS   
  • #271013 22/06/2013

    kyhuuphat123
    Top 150
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2010
    Tổng số bài viết (424)
    Số điểm: 12609
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 147 lần


    Nhà cửa chung cư do hai người đứng tên làm chủ. Sau này nó có phải là của tôi không?

    Xin kể về chuyện của gia đình tôi.

    Ông nội tôi trước khi lâm trọng bệnh và hiện giờ ông nội đã qua đời. Khoảng 2 năm trước bán đất được 4 tỷ và chia tiền cho  các anh em trong nhà.

    Ông nội : 500 triệu(để dành chữa bệnh và lo đám tang do con gái cả quản lý).

    Con Gái cả(Bác tôi): 500 triệu đồng.

    Ba tôi: 500 triệu đồng.

    Chú tôi: 500 triệu đồng.

    Bác tôi không có chồng con.

    Ba tôi có con là tôi.

    Chú tôi cũng có con.

    Còn dư 2 tỷ đồng để mua nhà mới bởi vì căn nhà mà ông nội ở đã cho chú tôi.

    Hiện giờ bác tôi và ba tôi đang ở nhà thuê(lấy tiền dư còn lại của ông nội sau khi chết để thuê nhà) và dự tính dùng 2 tỷ mua một căn chung cư đứng tên chung hộ khẩu chủ quyền là bác tôi và ba tôi.

    Nếu sau này bác tôi qua đời thì có phải ba tôi là chủ hộ khẩu và sau này cũng sẽ là của tôi có phải như vậy không?

    Chú tôi và con chú có quyền được thừa kế gì trong trường hợp này không?

     
    4072 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #271090   22/06/2013

    letonvl
    letonvl

    Male
    Mầm

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2013
    Tổng số bài viết (90)
    Số điểm: 616
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 28 lần


    Căn nhà trên ai đứng tên thì thuộc quyền của người đó.

    Nếu Bác bạn và ba bạn đứng tên chung thì thuộc quyền của bác bạn và ba bạn.

    Sau khi bác bạn chết nếu không để lại di chúc thì 50% tài sản chung của bác bạn và ba bạn sẽ chia thừa kế theo pháp luật theo quy định luật dân sự 2005, cho hàng thừa kế thứ 1, nếu hàng thừa kế thứ 1 o còn thì lần lượt hàng thừa kế thứ 2.

    Do đó chú bạn, ba bạn, tất cả anh chị em của bác bạn thuộc hàng thừa kế thứ 2 nếu hàng thừa 1 không còn thì sẽ chia đều cho hàng thừa kế thứ hai.

    Bạn và con chú bạn không nằm trong hàng thừa kế thứ 2 mà thuộc hàng thừa kế thứ 3 sẽ không được chia trong 50% tài sản trên

    Bạn tham khảo điều 676 luật dân sự 2005

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    Thân

    Lê Anh Tôn.Email: letonvl@yahoo.com.vn

    Chung tay giúp sức cộng đồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #271147   23/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14629)
    Số điểm: 101335
    Cảm ơn: 3348
    Được cảm ơn 5195 lần
    SMod

    Chào bạn , ngoài những tư vấn của letonvl, bạn cũng nên biết rằng số tiền 2 tỷ này phải được chia cho các đồng thừa kế nếu không có di chúc nào khác, nghĩa là phải chia cho chú bạn 1/3.

    Số tiền 2/3 còn lại thì bố bạn và bác bạn muốn mua nhà hoặc làm gì thì tùy.

     
    Báo quản trị |  
  • #271481   24/06/2013

    Trong này k thấy bạn nói đến bà nội nhỉ, nếu bà nội của bạn còn sống thì phần thừa kế đó thuộc về bà nội của bạn (ba và chú của bạn k được hưởng đâu) 

    Còn nếu bà đã mất thì lúc này mới tính đến ba và chú của bạn như bạn letonvl đã trích dẫn ở trên 

    Còn hộ khẩu ở đây k quyết định việc được hưởng di sản thừa kế. đâu phải cứ nằm chung hộ khẩu là được hưởng đâu. 

    thanh

     
    Báo quản trị |  
  • #271613   25/06/2013

    kyhuuphat123
    kyhuuphat123
    Top 150
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2010
    Tổng số bài viết (424)
    Số điểm: 12609
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 147 lần


    Tài sản đã được chia rõ ràng lúc ông nội mình còn sống(bà nội chết lâu rùi).

    Như đã nói ở trên:

    Ông nội : 500 triệu(để dành chữa bệnh và lo đám tang do con gái cả quản lý).

    Con Gái cả(Bác tôi): 500 triệu đồng.

    Ba tôi: 500 triệu đồng.

    Chú tôi: 500 triệu đồng.

    Và căn nhà của ông nội ở đã để dành cho chú tôi.

    Có thể lần trước mình diễn đạt không kỹ.

    Ông nội mình quyết định dùng 2 tỷ đồng cùng với bác và ba tôi mua căn nhà mới cụ thể  là 1 căn hộ chung cư với giá 2 tỷ và cho bác và ba tôi cùng làm chủ hộ khẩu. Hiện nay chung cư cao cấp này đang xây dựng, bác và ba tôi đang đặt cọc mua một căn hộ. Nhưng do bệnh tật nên ông nội mình đã qua đời trước khi mua căn nhà mới.

    Như vậy rõ ràng là mình sẽ là chủ hộ khẩu căn hộ chung cư này trong tương lai bởi vì bác và ba tôi cùng là chủ hộ khẩu. Bác tôi không có chồng con như vậy sau khi mất ba tôi sẽ là chủ hộ khẩu và sau này chắc chắc sẽ là tôi. Điều này đúng bao nhiêu %.

    Mình đã diễn đạt rõ và như vậy chú tôi không còn quyền thừa kế gì trong 2 tỷ này phải không bởi vì mọi việc đã quyết định rõ ràng trong lúc ông nội tôi còn sống.

    Còn hộ khẩu ở đây k quyết định việc được hưởng di sản thừa kế. đâu phải cứ nằm chung hộ khẩu là được hưởng đâu. 

    Mong bạn nào giải đáp câu vấn đề này?

    Cập nhật bởi kyhuuphat123 ngày 25/06/2013 02:21:20 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #271743   25/06/2013

    letonvl
    letonvl

    Male
    Mầm

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2013
    Tổng số bài viết (90)
    Số điểm: 616
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 28 lần


    Gởi bạn!

    Ở đây tạm thời ta không đạt tới vần đề 2 tỷ, chỉ đặt vấn đề là giải quyết căn hộ chung cư thôi nhé.

    Bạn trình bày: Ông nội mình quyết định dùng 2 tỷ đồng cùng với bác và ba tôi mua căn nhà mới cụ thể  là 1 căn hộ chung cư với giá 2 tỷ và cho bác và ba tôi cùng làm chủ hộ khẩu.

    Bạn hiểu sai vấn đề rồi: Việc bác bạn và ba bạn mua căn nhà là căn hộ chung cư sẽ được cấp sở hữu nhà ở là căn hộ chung cư.

    Hộ khẩu là việc công an nơi cư trú cấp để quản lý nhân khẩu không liên quan gì đến quyền sử dụng đất quyền sở hửu nhà ở hết bạn lưu ý nhé.

    Tiếp theo đặt vấn đề là căn nhà chung cư đã cấp sở hữu cho bác bạn và ba bạn đứng tên chung thì sau khi bác bạn chết sẽ giải quyết như sau:

    Sau khi bác bạn chết nếu không để lại di chúc thì 50% tài sản chung của bác bạn và ba bạn sẽ chia thừa kế theo pháp luật theo quy định luật dân sự 2005, do bạn trình bày ông nội, bà nội chết (ba mẹ ruột của bác bạn chết), bác bạn không có vợ con gì cả thì xem như hàng thừa kế thứ 1 là không còn.

    Do đó 50% tài sản của bác bạn sẽ chia đều cho hàng thừa kế thứ hai theo điều 676 luật dân sự 2005

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    Do đó tài sản 50% tài sản bác bạn sẽ chia đều tất cho anh chị em ruột của bác bạn.

    Bạn và con chú bạn không nằm trong hàng thừa kế thứ 2 mà thuộc hàng thừa kế thứ 3 sẽ không được chia trong 50% tài sản trên.

    Bạn hỏi là: Bác tôi không có chồng con như vậy sau khi mất ba tôi sẽ là chủ hộ khẩu và sau này chắc chắc sẽ là tôi. Điều này đúng bao nhiêu %.

    Câu trả lời là 0% đối với tài sản của bác bạn để lại sau khi bác bạn chết.

    Thân!

    Lê Anh Tôn.Email: letonvl@yahoo.com.vn

    Chung tay giúp sức cộng đồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #271953   26/06/2013

    Về lý thuyết là như vậy chú bạn đã được ông nội chia tiền cho mua nhà rồi

    Nhưng do ông mất, rồi bác mất k để lại di chúc do đó theo quy định của pháp luật thì chú bạn và cha của bạn là hàng thừa kế thứ hai được đôn lên hưởng phần di sản của bác bạn để lại (do ông nội đã mất, bác lại k có chồng con)

    Nếu gia đình hòa thuận k mâu thuẫn thì khi tiến hành làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế thì chú bạn nhường lại quyền thừa kế của mình cho ba của bạn toàn quyền hưởng thì khi ra GCN thì ba bạn là chủ sở hữu căn hộ đó, vậy thôi. Chứ muốn lấy trọn k được đâu !!!

    Sau này ba bạn trăm tuổi thì phần căn hộ đó thuộc về mẹ bạn, bạn và các anh chị em của bạn

    thanh

     
    Báo quản trị |