Nhà cửa

Chủ đề   RSS   
  • #56190 08/07/2010

    SirPMH

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhà cửa

    Tôi có 1 thắc mắc này mong các Luật sư tư vấn giúp.
    Nguyên ông nội tôi lúc còn sống có 1 căn nhà , bố tôi là con trai trưởng và đc hưởng căn nhà để làm nhà từ đường để thờ cúng ông bà. Nhưng do ông tôi thấy các anh chị em xúi dục nên bán mất 1/3 căn nhà để chia cho họ ,còn tiền thì xây nhà để cho ba tôi  ở.
    Ông tôi có lập di chúc để lại cho bố tôi được toàn quyền sử dụng làm nhà từ đường ,không được phép bán căn nhà đó và phải có trách nhiệm thờ cúng ông bà.

    Vấn đến rắc rối ở đây là khi ông tôi mất đi thì anh em lủng củng , tranh cải nhau bởi vì  lý do là gia đình tôi muốn cho thuê mặt bằng căn nhà từ đường đó.
    Bên các anh chị em họ dọa sẽ kiện nếu gia đình tôi cho thuê nhà.

    Vậy gia đình tôi có đc phép cho thuê nhà ko? bên các chị em họ dọa kiện có hợp pháp ko?

    Mong các luật sư hãy phân tích giúp tôi
     
    7061 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #56224   09/07/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3337)
    Số điểm: 21712
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1189 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bố bạn cho thuê nhà không vi phạm điều kiện trong di chúc (không có quy định cấm cho thuê). Việc "đe dọa kiện" (chắc là ra tòa dân sự) không phải hành vi vi phạm pháp luật, còn kiện được hay không lại phụ thuộc vào việc kiện gì và chứng cứ kèm theo.

    Chúc bạn may mắn!

    LS Cao Sỹ Nghị

    VPLS CAO

    431 Trường Chinh, P14, Tân Bình, TP.HCM

    ĐT: 0908.133.564/08-3813.2928

    Email: caosynghi@gmail.com

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #56292   10/07/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3185
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 65 lần


    Tôi xin có ý kiến như sau:
           Căn cứ vào điều 670, khoản 1 điều 638 và điểm b khoản 1 điều 639 BLDS thì gia đình bạn không có quyền cho thuê di sản này.
             Điểm b khoản 1 điều 639 quy định về nghĩa vụ của người quản lí tài sản:
               b) Bảo quản di sản; không được bán, trao đổi, tặng cho, cầm cố, thế chấp và định đoạt tài sản bằng các hình thức khác, nếu không được những người thừa kế đồng ý bằng văn bản.
                Mong các bạn trao đổi thêm.

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #56364   11/07/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3547 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Đồng ý với Bá Huy, nhưng nếu bạn trích dẫn luôn đoạn 1 khoản 1 Điều 670 BLDS thì câu trả lời sẽ hoàn hảo hơn.
    Điều 670. Di sản dùng vào việc thờ cúng
    1. Trong trường hợp người lập di chúc có để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế và được giao cho một người đã được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng; nếu người được chỉ định không thực hiện đúng di chúc hoặc không theo thoả thuận của những người thừa kế thì những người thừa kế có quyền giao phần di sản dùng vào việc thờ cúng cho người khác quản lý để thờ cúng.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |