DanLuat 2015

Nhà chồng không cho tách khẩu?

Chủ đề   RSS   
  • #504758 15/10/2018

    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (457)
    Số điểm: 5900
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 70 lần


    Nhà chồng không cho tách khẩu?

    Hiệu nay tôi đã ly hôn được 2 tháng và đang nuôi dưỡng con, tôi có nguyện vọng chuyển hộ khẩu về quê nhưng bên gia đình nhà chồng cất giữ hộ khẩu không đưa ra, khi tôi ra công an xã xin chuyển khẩu họ yêu cầu phải có hộ khẩu gốc. Nay tôi không biết làm sao để chuyển khẩu được. Nhờ thư viện pháp luật tư vấn cho tôi Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
     
    340 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #504759   15/10/2018

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (457)
    Số điểm: 5900
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 70 lần


    Theo Luật cư trú 2006 thì khi chị muốn tách khẩu phải xuất trình sổ hộ khẩu gốc:

    "Điều 27. Tách sổ hộ khẩu

    1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

    a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

    b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

    2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này."


    Theo quy định tại Khoản 8 Điều 10 Thông tư 35/2014/TT- BCA:

    “Người đứng tên chủ hộ có trách nhiệm tạo điều kiện thuận lợi cho những người cùng có tên trong sổ hộ khẩu được sử dụng sổ để giải quyết các công việc theo quy định của pháp luật. Trường hợp cố tình gây khó khăn, không cho những người cùng có tên trong sổ hộ khẩu được sử dụng sổ để giải quyết các công việc theo quy định của pháp luật thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý theo quy định của pháp luật."

    Nếu nhà chồng chị không thực hiện nghĩa vụ của mình thì có thể bị xử phạt hành chính từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi “Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;” (Điểm a khoản 1 Điều 8 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP)

    Chị liên hệ UBND xã để được bảo vệ quyền lợi chị nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #504799   15/10/2018

    hoatuyetly152
    hoatuyetly152
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (446)
    Số điểm: 2900
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 70 lần


    Đồng ý là hành vi của nhà chồng đã vi phạm điểm a, khoản 1, điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP nhưng giả sử sau khi bị xử phạt hành chính và đóng phạt 300.000 đồng mà người chồng vẫn không chịu đưa sổ hộ khẩu thì phải làm sao, còn có chế tài nào khác không. Rõ ràng là không, không có quy định nào ghi "buộc chủ hộ phải đưa sổ hộ khẩu cho thành viên trong hộ khẩu làm thủ tục chuyển khẩu cả”. Thế thì mèo cũng hoàn mèo, tiền phạt thì vẫn thu nhưng không có cách nào để bắt nhà chồng đưa ra cả.

    Lúc đó thì không còn cách nào khác chị phải khởi kiện dân sự để yêu cầu người chồng đưa sổ hộ khẩu để chuyển khẩu vì hai bên đã ly hôn được 2 tháng. Rồi trả qua bao nhiêu phiên toàn lằng nhằng thì người vợ có thể may mắn được chuyển khẩu. Vậy nên xét cho cùng, quy định khi chuyển khẩu phải được sự đồng ý của chủ hộ có còn cần thiết. Nhất là trong trường hợp vợ chồng ly hôn, mối quan hệ tình cảm không còn mà thậm chí còn đang thù hằn nhau thì họ có thường gây khó dễ cho đối phương. Trong khi ai cũng biết sổ hộ khẩu ở Việt Nam như quyển sổ vàng, làm gì cũng cần có sổ hộ khẩu. Nếu thật sự thấu tình đạt lý thì theo mình nên bỏ quy định này đi, hoàn toàn không cần thiết.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-