DanLuat 2015

Nhà bố mẹ đẻ tặng con gái thì chịu các loại thuế gì?

Chủ đề   RSS   
  • #488390 31/03/2018

    phamhoangthaoly

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhà bố mẹ đẻ tặng con gái thì chịu các loại thuế gì?

    _Chào cả nhà!

    _Mình muốn hỏi bố mẹ mình có căn nhà cấp 4 nay muốn cho mình thì theo như mình tìm hiểu thì mẹ mình sẽ không bị đánh thuế thu nhập phải không? nếu tài sản biếu,tặng. Ai biết rõ  điểm nào của pháp luật nói về điểm đó thì share cho mình với

    _Bố mẹ mình muốn cho căn nhà này cho  chỉ một mình và em gái ruột mình đứng tên thôi. Hai anh rể sẽ không được đứng tên . Và tài sản này có thuộc tài sản kê khai trong ly hôn nếu một trong hai cặp ly hôn không?

     

    Ai có kiến thức về những điều này và biết rõ  điểm nào của pháp luật nói về những điểm này thì share cho mình với. Mình cám ơn đã đọc tin

     
    2813 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488397   31/03/2018

    phamquan2017
    phamquan2017
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (261)
    Số điểm: 2215
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 38 lần


    Chào bạn phamhoangthaoly! Trường hợp này của bạn có thể tham khảo tại khoản 4 Điều 4 Nghị định 65/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân:

    Điều 4 : Thu nhập được miễn thuế:

    ...

    4/Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị em ruột với nhau.

    ....

    Do vậy, khi tiến hành thủ tục sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng từ bố mẹ bạn sang cho bạn và em thì bạn và em sẽ được miễn thuế.

    Trên đây là ý kiến cá nhân của mình! Các thành viên am hiểu về vấn đề này xin cho thêm ý kiến để bạn chủ top hiểu rỏ hơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #488405   31/03/2018

    sunshine19
    sunshine19
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (329)
    Số điểm: 2400
    Cảm ơn: 147
    Được cảm ơn 24 lần


    Đối với ý thứ nhất thì trường hợp của bạn được miễn thuế thu nhập nhé, bởi đây là giao dịch chuyển nhượng giữa cha, mẹ với con cái nên phần thu nhập bạn nhận được từ việc được tặng cho này được miễn thuế.

    Vấn đề về tài sản này nếu như bố, mẹ cho riêng con gái thì đây là tài sản riêng của bạn, và nó không được xem là tài sản chung vì đây là tài sản tặng, cho riêng cá nhân ban. Chỉ trong trường hợp bạn thỏa thuận nhập vào tài sản chung thì nos mới là tài sản chung của bạn và chồng bạn.

    Là tài sản riêng thì nó là của bạn và không phải kê khai trong taiif sản khi ly hôn. chỉ có tranh chấp về tài sản chung mới phải kê khai

     
    Báo quản trị |  
  • #488410   31/03/2018

    quytan2311
    quytan2311
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4889
    Cảm ơn: 126
    Được cảm ơn 153 lần


    Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng
     
    1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.
     
    2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.

    Theo ghi nhận tại Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì nếu như tài sản của bạn được bố, mẹ tặng cho riêng thì nó là tài sản riêng của bạn và không phải tài sản chung của vợ, chồng, trừ trường hợp bạn và chồng thỏa thuận sáp nhập vào tài sản chung.
     
    Về phần liên quan đến thuế Thu nhập cá nhân thì các thành viên đã có chia sẻ đúng rồi, bạn được tặng, cho từ bố mẹ thì không phải chịu thuế thu nhập cá nhân
    Cập nhật bởi quytan2311 ngày 31/03/2018 04:12:14 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #488424   31/03/2018

    hoatuyetly152
    hoatuyetly152
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (446)
    Số điểm: 2900
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 70 lần


    - Thứ nhất, bạn được miễn thuế thu nhập cá nhân

    Căn cứ Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 về thu nhập được miễn thuế gồm:

    1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

    - Thứ hai, bạn được miễn lệ phí trước bạ (lệ phí đăng ký quyền sở hữu)

    Căn cứ Điều 5 Thông tư 301/2016/TT-BTC về miễn lệ phí trước bạ gồm:

    10. Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    - Thứ ba, bạn nên lập văn bản thỏa thuận tài sản riêng giữa bạn và chồng có chứng nhận của một văn phòng công chứng để làm căn cứ pháp lý đó là tài riêng của bạn. Nếu không có thỏa thuận này thì pháp luật mặc định tài sản được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ và chồng bạn, nếu sau này giải quyết ly hôn thì việc chứng minh sẽ rắc rối hơn.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-