Nhà bên cạnh không ký giáp ranh có thể chuyển nhượng đất được không?

Chủ đề   RSS   
  • #553364 29/07/2020

    mualarung132689

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhà bên cạnh không ký giáp ranh có thể chuyển nhượng đất được không?

    Chào luật sư. 

    Mẹ em có mua một mảnh đất của anh trai. đã có sổ bìa đỏ. khi địa chính đo có cắm mô mốc đằng trước( mặt tiền phía trước). phía sau là do trước đó chung 2 nhà là một cái ao nên không xác định được mô mốc. bây giờ gia đình em muốn bán cho nhà hàng xóm. nhưng địa chính nói rằng " phải có chữ kí của chủ hộ bên cạnh (là nhà bác em) thì họ mới xuống đo đạc" nhưng bác nhất định không kí. vậy giờ có cách nào để không cần chữ kí của bác mà địa chính vẫn đến đo đạc. và nhà em vẫn có thể bán đất được không ạ. 

    Em xin chân thành cảm ơn

     
    1356 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mualarung132689 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553505   30/07/2020

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (531)
    Số điểm: 4396
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 201 lần
    Moderator

    Theo tôi thì cứ căn cứ theo bản vẽ mà đo chứ. Chẳng lẻ, hộ liền kề không ký giáp ranh thì không được cấp sổ hay không được bán hay sao.

    Bạn nên lên gặp người đo đạc để trao đổi, hỏi ông ấy xem, người chú đó không ký là suốt đời gia đình tôi không được cấp sổ hoặc không được bán đất hay sao? Các ông cũng phải có cách chứ. Còn không giải quyết được thì bạn có thể làm đơn yêu cầu họ phải đo đạc theo bản vẽ hoặc phải có hành động gì đó để gia đình bạn có thể bán được đất. Có đơn rồi mà họ không giải quyết thì tiếp theo mới khiếu nại được.

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
  • #553636   30/07/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 50 lần


    Theo thông tin bạn cung cấp trong trường hợp này đất có giấy tờ về quyền sử dụng dất theo quy định tại khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai 2013 nên việc xin chữ ký xác nhận giáp ranh từ gia đình có đất liền kề là không cần thiết.

     
    Báo quản trị |