DanLuat 2015

Nhà báo có được ghi âm cuộc điện thoại khi chưa xin phép?

Chủ đề   RSS   
  • #275761 16/07/2013

    vietnh1010

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhà báo có được ghi âm cuộc điện thoại khi chưa xin phép?

    Mình muốn hỏi, theo quy định của pháp luật nước ta thì nhà báo có được phép ghi âm cuộc điện thoại, sau đó sử dụng nội dung cuộc ghi âm đó để viết bài nhưng cuộc ghi âm không xin phép, không thông báo cho người được gọi biết? Nếu được phép hay không được phép thì quy định ở văn bản nào? Chân thành cảm ơn.

     
    3275 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #306575   14/01/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Trường hợp ghi âm qua điện thoại chỉ được phép khi người kia đồng ý thôi nha bạn, trường hợp khác là nghe lén, ghi lại bí mật thông tin đời tư thì tùy úức độ mà sẽ bị xử lý hành chính hay hình sự.

    Điều 8. Vi phạm quy định về nội dung thông tin

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Không viện dẫn nguồn tin hoặc viện dẫn sai nguồn tin khi đăng, phát trên báo chí;

    b) Không ghi rõ họ, tên thật hoặc bút danh của tác giả, nhóm tác giả của tin, bài khi sử dụng để đăng, phát trên báo chí;

    c) Sử dụng tin, bài để đăng, phát trên báo chí nhưng không biết rõ tên thật, địa chỉ của tác giả, nhóm tác giả.

    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Đăng, phát thông tin sai sự thật nhưng chưa gây ảnh hưởng nghiêm trọng;

    b) Minh họa, rút tít không phù hợp nội dung thông tin làm cho người đọc hiểu sai nội dung thông tin;

    c) Đăng, phát thông tin về những chuyện thần bí, các vấn đề khoa học mới trên tạp chí nghiên cứu chuyên ngành nhưng không có chú dẫn xuất xứ tư liệu;

    d) Tiết lộ bí mật đời tư khi chưa được sự đồng ý của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

    đ) Công bố tài liệu, thư riêng của cá nhân khi chưa được sự đồng ý của chủ sở hữu hợp pháp tài liệu, bức thư đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

    e) Đăng, phát ảnh của cá nhân mà không được sự đồng ý của người đó, trừ các trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Nghị định 159/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động báo chí, xuất bản

     
    Báo quản trị |