Nguyên tắc tách thửa trước khi chuyển mục đích sử dụng đất?

Chủ đề   RSS   
  • #539663 28/02/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Nguyên tắc tách thửa trước khi chuyển mục đích sử dụng đất?

    Năm 2012, tôi có mua 01 mảnh đất khoảng 100m2 tại xã Phước Tân, thành phố Biên Hoà, tỉnh Đồng Nai, hình thức thoả thuận viết tay, không công chứng. Miếng đất này là 01 phần của 01 thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với mục đích sử dụng là đất trồng cây lâu năm. Hiện nay, toàn bộ thửa đất được quy hoạch là đất ở tại nông thôn. Nay tôi muốn làm thủ tục tách thửa và chuyển đổi mục đích sử dụng của miếng đất này có được không và trình tự, thủ tục như thế nào? Trân trọng cám ơn!

     
    4262 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539679   28/02/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Theo quy định tại Điều 5 Quyết định 03/2018/QĐ-UBND của UBND tỉnh Đồng Nai thì diện tích đối thiểu để tách thửa đổi với đất nông nghiệp ở xã Phước Tân, thành phố Biên Hòa là 1000m2. Do đó, trường hợp này anh thực hiện tách thửa diện tích 100m2 trước sẽ không được anh nhé.

    Ở đây trước tiên anh cần thực hiện thủ tục chuyển mục đích 100m2 đất nông nghiệp này sang đất ở. Theo Điều 57 Luật đất đai 2013 thì việc chuyển mục đích sử dụng từ đất nông nghiệp sang đất ở phải được sự cho phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền (cụ thể trường hợp này là UBND thành phố Biên Hòa). Việc có được cho phép hay không tùy thuộc vào quy hoạch ở khu đất đó. Như anh đề cập khu đất này thuộc quy hoạch đất ở rồi thì có thể chuyển mục đích sử dụng được anh nhé. Anh có thể liên hệ Văn phòng đăng ký đất đai để thực hiện ạ. Sau khi đã chuyển mục đích xong rồi anh có thể nộp hồ sơ để tách thửa diện tích 100m2 này.

    Anh lưu ý là theo thông tin anh cung cấp thì đất này đã có GCN và GCN hiện đang đứng tên người khác. Do đó, khi thực hiện các thủ tục sang tên, tách thửa thì cần người đứng tên đó đứng ra thực hiện. Trường hợp anh muốn thực hiện thì cần có văn bản ủy quyền của người đứng tên trên GCN. Ngoài ra thì sau khi thực hiện xong thủ tục chuyển mục đích và tách thửa thì đất này vẫn mang tên của người đó, anh cần thực hiện thêm một bước nữa là ký hợp đồng chuyển nhượng tại văn phòng công chứng và sang tên lại chọ mình anh nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #564411   03/12/2020

    Xin luât sư cho mình hoi

    Khi đọc bài viêt tôi cảm thấy có phần giống trường hợp của tôi .vây cho tôi được phép hỏi 1 câu .tôi cũng mua đất ở kp 3 phường bủu hòa thửa đất số 163 tờ 9. diện tích 218m2 (đất trồng lúa nước) đã có sổ nhưng đồng sở hữu cửa 5 người khác nũa và thửa đất cũng đã quy hoạch thuộc đất ở đô thị vậy xin hỏi luật sư nếu muốn tách thửa và lên thổ cư thì phải làm thủ tuc gì luật sư có hỗ trợ được không.xin cám ơn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nguyenvankhuya vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/12/2020)