DanLuat 2015

Nguyên đơn rút một phần đơn khởi kiện tại phiên toà phúc thẩm

Chủ đề   RSS   
  • #59989 08/09/2010

    nongtrang_kb

    Mầm

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Nguyên đơn rút một phần đơn khởi kiện tại phiên toà phúc thẩm

    Điều 269. Nguyên đơn rút đơn khởi kiện trước khi mở phiên toà hoặc tại phiên toà phúc thẩm

    1. Trước khi mở phiên toà hoặc tại phiên toà phúc thẩm nguyên đơn rút đơn khởi kiện thì Hội đồng xét xử phúc thẩm phải hỏi bị đơn có đồng ý hay không và tuỳ từng trường hợp mà giải quyết như sau:
    a) Bị đơn không đồng ý thì không chấp nhận việc rút đơn khởi kiện của nguyên đơn;
    b) Bị đơn đồng ý thì chấp nhận việc rút đơn khởi kiện của nguyên đơn. Hội đồng xét xử phúc thẩm ra quyết định huỷ bản án sơ thẩm và đình chỉ giải quyết vụ án. Trong trường hợp này, các đương sự vẫn phải chịu án phí sơ thẩm theo quyết định của Toà án cấp sơ thẩm và phải chịu một nửa án phí phúc thẩm theo quy định của pháp luật.
    Hỏi trong trường hợp trên nếu nguyên đơn rút một phần đơn khởi kiện thì Hội đồng xét xử phúc thẩm xử lý như thế nào? Có chấp nhận việc rút một phần đơn khởi kiện hay không?
     
    13038 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60037   08/09/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 150
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    #474a4d; font-size: 10pt;">BLTTDS quy định nguyên đơn có quyền rút một phần hoặc toàn bộ yêu cầu khởi kiện, nhưng quyền này cũng bị hạn chế ở chỗ nguyên đơn chỉ được thực hiện quyền này trước khi xét xử sơ thẩm hay tại phiên toà sơ thẩm. Trong trường hợp này Toà án căn cứ vào Điều 192, hay Điều 218 BLTTDS ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án hay đình chỉ xét xử.

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #60178   09/09/2010

    nongtrang_kb
    nongtrang_kb

    Mầm

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Bạn #33cccc;">BachThanhDC và các bạn cho ý kiến về trường hợp này một chút!??
     
    Báo quản trị |  
  • #60791   14/09/2010

    nongtrang_kb
    nongtrang_kb

    Mầm

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Đâu hết rồi nhỉ?
     
    Báo quản trị |  
  • #60819   14/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn! Vẫn ở đây. Sao giờ mình mới thấy cái chủ đề này nhỉ.

    Câu trả lời cho bạn là HĐXX vẫn phải chấp nhận việc nguyên đơn rút một phần yêu cầu khởi kiện tại phiên toà phúc thẩm chứ. Như thế mới đảm bảo được nguyên tắc cơ bản "Quyền quyết định và tự định đoạt của đương sự" quy định tại Điều 5 BLTTDS.

    BLTTDS không có điều luật nào quy định cụ thể việc xử lý trường hợp nguyên đơn rút một phần yêu cầu khởi kiện ở giai đoạn phúc thẩm như ở giai đoạn sơ thẩm. Tuy nhiên, xem xét các điều luật khác có thể thấy không cần thiết phải có một điều luật như vậy.

    Ðiều 278. Hủy bản án sơ thẩm và đình chỉ giải quyết vụ án
    Hội đồng xét xử phúc thẩm hủy bản án sơ thẩm và đình chỉ giải quyết vụ án nếu trong quá trình giải quyết vụ án tại Tòa án cấp sơ thẩm, vụ án thuộc một trong các trường hợp quy định tại Ðiều 192 của Bộ luật này.

    Dẫn chiếu đến Điều 192 ta thấy ở đó có điểm h khoản 1 quy định về việc đình chỉ vụ án trong các trường hợp khác mà pháp luật có quy định. Lại dẫn chiếu điểm h này đến Điều 218 ta thấy ở đó có quy định cụ thể về việc xử lý trường hợp rút một phần yêu cầu khởi kiện.

    Vậy trường hợp bạn nêu, đương nhiên phải giải quyết theo như quy định tại điều 218. Tuy nhiên thủ tục phải tuân thủ quy định tại Điều 269. Trường hợp nguyên đơn rút một phần yêu cầu khởi kiện (bằng văn bản) trước khi mở phiên toà thì cấp phúc thẩm vẫn phải mở phiên toà để hỏi bị đơn có đồng ý hay không.

    Thân!

    Cập nhật bởi admin ngày 14/09/2010 04:36:08 PM thêm link

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #60827   14/09/2010

    nongtrang_kb
    nongtrang_kb

    Mầm

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Cảm ơn bạn đã tư vấn. Mình cũng nghĩ vậy.
     
    Báo quản trị |  
  • #60831   14/09/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 150
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Xin chào BachThanhDC
    Theo tôi rút toàn bộ thì được, nếu rút 1 phần thì không được.

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #60842   14/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào manhtamvt!
    Quan điểm của tôi khác bạn rồi. Thực tiễn xét xử vẫn đang diễn ra như vậy đó bạn, và ông Tối cao cũng có ý kiến gì đâu.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #60856   14/09/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 150
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Nếu thực tiễn đã chứng minh thì chịu rồi, còn theo luật thì "Hội đồng xét xử phúc thẩm ra quyết định huỷ bản án sơ thẩm và đình chỉ giải quyết vụ án.", như vậy nguyên đơn cũng nphải nghe theo hủy tất cả đơn kiện chăng, mặc dù nguyên đơn chỉ muốn rút 1 phần. Mà để hủy 1 phần thì cũng không có hướng dẫn nào để sử lại sơ thẩm, hay phúc thẩm kiêm luôn. Mời mọi người xem kỹ.

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #60860   14/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Không phải vậy manhtamtv à.

    Tôi đã nói cụ thể trong trường hợp này phải dẫn chiếu các điều luật khác mà (điểm h khoản 1 Điều 192 quy định về đình chỉ và khoản 2 Điều 218 quy định về xử lý trường hợp rút một phần hoặc toàn bộ yêu cầu).

    Cụ thể là gặp trường hợp như vậy thì HĐXX chỉ đình chỉ việc giải quyết cái phần yêu cầu đã bị rút thôi. Bạn hỏi mấy ông Thẩm phán ở Toà tỉnh "Đất Tổ" mà xem, họ xử lý vậy cả đấy.

    Tôi nghĩ vấn đề này chắc sẽ được bổ sung khi sửa đổi BLTTDS, bằng không thì rồi cũng sẽ có hướng dẫn cụ thể.
    Cập nhật bởi admin ngày 15/09/2010 08:31:31 AM Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 14/09/2010 08:37:42 PM thêm link

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #60861   14/09/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 150
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Cảm ơn BachThanhDC nhiều !

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #223761   02/11/2012

    hoaiquang
    hoaiquang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tại Tòa phúc thẩm chỉ rút 1 phần được bị đơn đồng ý, Khi tuyên phần không bị kháng cáo kháng nghị có hiệu lực nên được giữ nguyên, còn phần bị rút đình chỉ giải quyết, như vậy án sơ thẩm đã bị sửa theo hướng hủy 1 phần.

    Như vậy khi tuyên án về phần đó phải là giữ nguyên phần bản án không bị kháng cáo kháng nghị, sửa án sơ thẩm như sau : hủy phần bản án bị rút yêu cầu khởi kiện , đình chỉ giải quyết vụ án về yêu cầu ( bị rút)

    Căn cứ để viện dẫn không có nên chỉ sao cho hợp lý đảm bảo nguyên tắc tự định đoạt của đươc sự là được, nếu cái gì cũng đòi hỏi phải có căn cứ viện dẫn được thì còn nhiều vấn đề bế tắc lắm

     
    Báo quản trị |