DanLuat 2015

Nguyên đơn có quyền thay đổi hoặc bổ sung yêu cầu khởi kiện không?

Chủ đề   RSS   
  • #514302 26/02/2019

    thiepoanh

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2018
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 11 lần


    Nguyên đơn có quyền thay đổi hoặc bổ sung yêu cầu khởi kiện không?

    Trong quá trình tòa tạm hoãn xét xử Nguyên đơn có quyền thay đổi hoặc bổ sung yêu cầu khởi kiện không?

     

     
    234 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514325   26/02/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (482)
    Số điểm: 3465
    Cảm ơn: 173
    Được cảm ơn 54 lần


    Theo Điều 243 Bộ Luật Tố tụng dân sự 2015 có nêu

    "Điều 243. Hỏi đương sự về việc thay đổi, bổ sung, rút yêu cầu

    Thủ tục hỏi đương sự về việc thay đổi, bổ sung, rút yêu cầu được bắt đầu bằng việc chủ tọa phiên tòa hỏi đương sự về các vấn đề sau đây:

    1. Hỏi nguyên đơn có thay đổi, bổ sung, rút một phần hoặc toàn bộ yêu cầu khởi kiện hay không."

    Theo đó, khi thục tục bắt đầu phiên tòa tiến hành thì chủ tọa sẽ hỏi nguyên đơn

    Tại Điều 71 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 cũng nêu:

    "Điều 71. Quyền, nghĩa vụ của nguyên đơn

    1. Các quyền, nghĩa vụ của đương sự quy định tại Điều 70 của Bộ luật này.

    2. Thay đổi nội dung yêu cầu khởi kiện; rút một phần hoặc toàn bộ yêu cầu khởi kiện."

    Như vậy, nguyên đơn có quyền thay đổi, bổ sung, rút yêu cầu khởi kiện

     
    Báo quản trị |