DanLuat 2015

Nguyên đơn có quyền khởi kiện lại không?

Chủ đề   RSS   
  • #385151 26/05/2015

    thihue1965

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nguyên đơn có quyền khởi kiện lại không?

    Trước đây tôi cha tôi có khởi kiện tranh chấp hôp đồng chuyển nhượng QSDĐ, sau đó cha tôi chết tôi đả kế thừa quyền và nghĩa vụ tố tụng tham gia vụ kiện .Tòa án cấp huyện xét xử tôi thắng kiện ,bị đơn kháng cáo bản án sơ thẩm ,

    Tại phiên tòa phúc thẩm tôi đã rút đơn khởi kiện ,vì người quen trong tòa sơ thẩm vận đông tôi rút đơn sợ tôi thưa kiện vì chưng cứ tôi đưa ra không thuyết phục được tòa phúc thẩm, bị đơn đồng ý cho tôi rút đơn,

    Sau đó tòa phúc thẩm tuyên hủy án sơ thẩm và đình chỉ xét xử vụ kiện

    Xin luật  sư vui lòng cho tôi được biết, tôi có quyền khởi kiện lại đươc không?

    Xin cảm ơn luật sư rất nhiều . rất mong sự trả lời của luật sư.

     

     

     

     
    11320 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #385426   28/05/2015

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3241)
    Số điểm: 20992
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1068 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Mời bạn tham khảo quy định của Bộ luật Tố tụng dân sự như sau:

    Điều 269. Nguyên đơn rút đơn khởi kiện trước khi mở phiên toà hoặc tại phiên toà phúc thẩm

    1. Trước khi mở phiên toà hoặc tại phiên toà phúc thẩm nguyên đơn rút đơn khởi kiện thì Hội đồng xét xử phúc thẩm phải hỏi bị đơn có đồng ý hay không và tuỳ từng trường hợp mà giải quyết như sau:

    a) Bị đơn không đồng ý thì không chấp nhận việc rút đơn khởi kiện của nguyên đơn;

    b) Bị đơn đồng ý thì chấp nhận việc rút đơn khởi kiện của nguyên đơn. Hội đồng xét xử phúc thẩm ra quyết định huỷ bản án sơ thẩm và đình chỉ giải quyết vụ án. Trong trường hợp này, các đương sự vẫn phải chịu án phí sơ thẩm theo quyết định của Toà án cấp sơ thẩm và phải chịu một nửa án phí phúc thẩm theo quy định của pháp luật.

    2. Trong trường hợp Hội đồng xét xử phúc thẩm ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án thì nguyên đơn có quyền khởi kiện lại vụ án theo thủ tục do Bộ luật này quy định nếu thời hiệu khởi kiện vẫn còn.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #385520   28/05/2015

    thihue1965
    thihue1965

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi xin  cảm ơn luật sư rất nhiều.

    Xin vui lòng cho tôi hỏi tiếp quyết định định đình chỉ xét xử phúc thẩm có nội dung như sau;

    1, Hủy án sơ thẩm.

    2,Đình chỉ xét xử việc tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ của tôi.

    Trước đây tôi cha tôi có khởi kiện tranh chấp hôp đồng chuyển nhượng QSDĐ, sau đó cha tôi chết, tôi đả kế thừa quyền và nghĩa vụ tố tụng tham gia vụ kiện .Tòa án cấp huyện xét xử tuyên tôi thắng kiện ,bị đơn kháng cáo bản án sơ thẩm.

    Tại phiên tòa phúc thẩm tôi đã rút đơn khởi kiện ,vì người quen trong tòa sơ thẩm vận đông tôi rút đơn sợ tôi thưa kiện vì chưng cứ tôi đưa ra không thuyết phục được tòa phúc thẩm, bị đơn đồng ý cho tôi rút đơnkhởi kiện.

    Quyết định phúc thẩm có hiệu lực từ tháng 5/2013

    vậy nay tôi có quyền khởi kiện lại vụ tranh chấp hợp đồng QSDĐ này lại một lần nửa không? xin  luật sư vui lòng trả lời tiếp.xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #385865   01/06/2015

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3241)
    Số điểm: 20992
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1068 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Như điều luật mà tôi đã trích dẫn, bạn đối chiếu trường hợp của mình với khoản 2 Điều 269 Bộ luật tố tụng dân sự để xem còn khởi kiện được nữa hay không.

     

    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-