Nguồn chi trả trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #187451 21/05/2012

    huynguyenhuu

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nguồn chi trả trợ cấp thôi việc

    Xin hỏi Luật sư !

    Tôi có đồng nghiệp xin thôi việc (5/2012) người này làm việc cho DN nhà nước A từ 1977 - 1997 thì DN A tách ra và người này được điều động về DN B (cũng là DN nhà nước) đến 4/2004 thì DN B cổ phần hoá và người này tiếp tục làm việc trong Công ty cổ phần cho đến 30/04/2012.

    Vậy theo Nghị Định số44/2003/NĐ-CP thì khi đã chi trả tiền trợ cấp thôi việc cho người lao động xong Công ty Cổ phần này có được ngân sách Nhà Nước hoàn trả số tiền trợ cấp thôi việc giai đoạn từ 1977-1997 không (vì DN nhà nước A đã chấm dứt hoạt động ? xin cảm ơn !
     
    4286 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #187473   21/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!
    Theo quy định tại Điều 14 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09/5/2003:  Công ty có sử dụng lao động theo hợp đồng lao động (HĐLĐ) thì công ty đó tự chi trả trợ cấp thôi việc. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian đã làm việc theo bản HĐLĐ đã giao kết mà người lao động (NLĐ) thực tế đã làm việc cho người sử dụng lao động (NSDLĐ) đó.

    Trường hợp NLĐ trước khi làm việc cho doanh nghiệp (DN) nhà nước mà đã có thời gian làm việc cho đơn vị khác thuộc khu vực nhà nước, nhưng chưa được trợ cấp thôi việc, thì DN nơi NLĐ chấm dứt HĐLĐ có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho NLĐ. Các đơn vị sử dụng lao động trước đây có trách nhiệm chuyển trả cho DN  đã chi trả, nếu đơn vị cũ đã chấm dứt hoạt động thì ngân sách nhà nước sẽ hoàn trả.

    Trường hợp sau khi sát nhập, hợp nhất, chia, tách DN, chuyển quyền sở hữu, quyền quản lý hoặc quyền sử dụng tài sản của DN mà NLĐ chấm dứt HĐLĐ, thì NSDLĐ kế tiếp có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho NLĐ kể cả thời gian NLĐ làm việc cho NSDLĐ liền kề trước đó.

    Như vậy, trong trường hợp này doanh nghiệp B có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc từ năm 1977 đến 12/2008

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com