Người Việt Nam định cư ở nước ngoài khi mua căn hộ dịch vụ có quy định như thế nào về pháp lý?

Chủ đề   RSS   
  • #566609 16/01/2021

    Special29
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (159)
    Số điểm: 915
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 28 lần


    Người Việt Nam định cư ở nước ngoài khi mua căn hộ dịch vụ có quy định như thế nào về pháp lý?

    Căn cứ quy định tại Điều 7 Luật Nhà ở 2014:

    "Điều 7. Đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam

    1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước.

    2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

    3. Tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại khoản 1 Điều 159 của Luật này."

    Và Khoản 1 và khoản 2.b, Điều 8 của Luật Nhà ở 2014:

    "Điều 8. Điều kiện được công nhận quyền sở hữu nhà ở

    1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước; đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam; đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì phải có đủ điều kiện quy định tại Điều 160 của Luật này.

     

    2. Có nhà ở hợp pháp thông qua các hình thức sau đây:

    .....

    b) Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì thông qua hình thức mua, thuê mua nhà ở thương mại của doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh bất động sản (sau đây gọi chung là doanh nghiệp kinh doanh bất động sản); mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự tổ chức xây dựng nhà ở theo quy định của pháp luật;(....)"

    Như vậy người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam thì được sở hữu nhà ở theo quy định trên

    Các giấy tờ chứng minh được phép nhập cảnh được quy định tại Điều 5 Nghị định 99/2015/NĐ-CP:

    "2. Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải có giấy tờ theo quy định sau đây:

    a) Trường hợp mang hộ chiếu Việt Nam thì phải còn giá trị và có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu;

    b) Trường hợp mang hộ chiếu nước ngoài thì phải còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu và kèm theo giấy tờ chứng minh còn quốc tịch Việt Nam hoặc giấy tờ xác nhận là người gốc Việt Nam do Sở Tư pháp các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài, cơ quan quản lý về người Việt Nam ở nước ngoài cấp hoặc giấy tờ khác theo quy định của pháp luật Việt Nam.”

     

     
     
    119 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Special29 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận