Người Việt Nam đi tù ở nước ngoài về VN có chịu TNHS ?

Chủ đề   RSS   
  • #303350 20/12/2013

    tunt11501

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2013
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Người Việt Nam đi tù ở nước ngoài về VN có chịu TNHS ?

    Chào mọi người ạ, con là sinh Viên Luật năm 3 ạ, con có câu này muốn hỏi mọi người ạ, con đã tìm mà không thấy ạ :)

    A người Việt Nam công tác ở Nam Phi, bị bắt khi đang vận chuyển 20 sừng tê giác ở Nam Phi về VN và bị tòa án Nam Phi kết án 10 năm tù giam, hết hạn được trả về Việt Nam, A còn phải Trách nhiệm hình sự  Việt Nam gì nữa không ?

     

    Cám ơn mọi người đã đọc, chúc mọi ng có một kì noel vui vẻ ạ

     
    11324 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303357   20/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24068
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Vấn đề này Điều 6 Bộ luật hình sự Việt Nam quy định như sau:

    1. Công dân Việt Nam phạm tội ở ngoài lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự tại Việt Nam theo Bộ luật này.

    Quy định này cũng được áp dụng đối với người không quốc tịch thường trú  ở nước  Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

    2. Người nước ngoài phạm tội ở ngoài lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Bộ luật hình sự Việt Nam trong những trường hợp được quy định trong các điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam ký kết hoặc tham gia.

    Theo quy định trên A chỉ bị truy cứu TNHS nếu như trường hợp của A được quy định trong các Điều ước quốc tế mà cả Việt Nam và Nam Phi tham gia hoặc trong Điều ước quốc tế mà Việt Nam ký kết với Nam phi.
    Tuy nhiên, xét trong trường hợp này và đối chiếu Bộ luật hình sự Việt Nam thì hành vi của A đã bị Tòa án Nam Phi kết án và A đã chấp hành đầy đủ do đó khi về Việt Nam A sẽ không phải chịu TNHS nữa. (một hành vi phạm tội không bị truy cứu trách nhiệm hai lần nếu không đủ các cấu thành độc lập)
    Chúc bạn học tập thật tốt, sớm trở thành một Luật sư giỏi. Thân ái !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    tunt11501 (20/12/2013) hadong92 (31/12/2013) Badynguyen (31/08/2015)
  • #303366   20/12/2013

    tunt11501
    tunt11501

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2013
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Cám ơn chú ạ, theo con nghĩ ví dụ :ở tình huống khác, trong luật Việt Nam mình có thêm hình phạt tiền, mà A chịu tù bên Nam Phi  ( Nam Phi không có phạt tiền ) thì về VN phạt tù có thể  miễn, còn phạt tiền bổ sung thì sao ạ ?

     
    Báo quản trị |  
  • #303597   23/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24068
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn! ở tình huống khác nêu ra phải xem rõ rằng tình huống đó có được pháp luật hình sự Việt Nam điều chỉnh không nhé. Nếu có điều chỉnh thì hành vi của A sau khi chịu hình phạt ở nước ngoài xong thì có cấu thành độc lập tội nào đó không. Khi đó mới xem xét có phải  chịu TNHS không nhé ! Giả sử bộ luật hình sự quy định "nếu người đó đã vi phạm bộ luật hình sự của quốc gia nước ngoài..., chưa bị xét xử hoặc đã chấp hành hình phạt xong thì khi về nước phải chịu..." Khi đó thì mới có đủ căn cứ xử phạt A. Còn theo Luật hình sự Việt Nam hiện nay thì một hành vi xâm phạm một khách thể thì không thể xử phạt 2 lần .Thân ái !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    nguyenhai_lph (25/12/2013) hadong92 (31/12/2013)