DanLuat 2015

người vi pham luật giao thông là vị thành niên

Chủ đề   RSS   
  • #260589 11/05/2013

    haphutho2013

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    người vi pham luật giao thông là vị thành niên

    khi người tham gia giao thông không có đủ giấy tờ quy định,vì chưa đù tuổi thành niên.thì sử phạt như thé nào?

     
    4653 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #260621   11/05/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn, tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định của LGTĐB năm 2008 và các luật khác thì với từng độ tuổi khác nhau sẽ có những giấy tờ khác nhau khi tham gia giao thông. Do đó không thể nêu lý do không đủ giấy tờ vì chưa đủ tuổi được.

    Thân !

     
    Báo quản trị |  
  • #260634   11/05/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13669)
    Số điểm: 94186
    Cảm ơn: 3096
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Nếu người dưới 16 tuổi điều khiển xe gắn máy thì chủ xe sẽ bị phạt vì "giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển xe" (800 - 1200K)

    Nếu người từ 16-18 tuổi điều khiển xe trên 50 cm3 thì bị phạt 400-600K theo nghị định 71.

     
    Báo quản trị |  
  • #399936   19/09/2015

    Kara_men
    Kara_men
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 19 lần


    Xin hỏi

    Theo Điều 58, Luật GTĐB quy định 

    Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

    1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

    Như vậy trong trường hợp người điều khiển mượn xe nhưng bị mất GPLX (hoặc không xuất trình trong thời hạn hẹn ghi trên Biên bản) thì chủ xe có bị xử phạt hành vi "Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông" không?

    Xin cảm ơn.

    https://www.facebook.com/YDuocThienNam

     
    Báo quản trị |