Người vi phạm giao thông có quyền lấy lại giấy phép lái xe sau khi quá hạn nộp phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #529953 30/09/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 187 lần


    Người vi phạm giao thông có quyền lấy lại giấy phép lái xe sau khi quá hạn nộp phạt không?

    Chào anh chị luật sư trong nhóm. Tôi là tài xế lái xe ben, Vừa rồi Tôi bị CSGT xử phạt và tạm giữ giấy phép lái xe (GPLX) do chạy quá tốc độ, thời gian tạm giữ là 30 ngày. Giờ đã vượt quá thời hạn nộp phạt mà tôi chưa đến nộp phạt và 10 ngày nữa là hết hạn tạm giữ GPLX của tôi. Vậy tôi có thể lấy lại GPLX không?
     
    Theo khoản 1 Điều 78 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt, cá nhân, tổ chức bị xử phạt phải nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt.
     
    Nếu quá thời hạn nêu trên thì sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp phạt thì cá nhân, tổ chức vi phạm phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp.
     
    Ngoài ra, căn cứ khoản 6 Điều 125 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, trong trường hợp chỉ áp dụng hình thức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính thì người có thẩm quyền xử phạt có quyền tạm giữ giấy phép lái xe cho đến khi cá nhân, tổ chức đó chấp hành xong quyết định xử phạt.
     
    Như vậy, trong trường hợp này bạn đến cơ quan công an ghi trong biên bản để nhận quyết định xử phạt hành chính. Sau khi nộp phạt và nộp tiền phạt do chậm nộp người vi phạm sẽ mang biên lai thu tiền đến cơ quan xử phạt để lấy lại GPLX.
     
    Lưu ý: Theo khoản 2 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ/CP thì khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại khoản 6 Điều 125 Luật Xử lý vi phạm hành chính, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ.
     
    3652 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #532000   30/10/2019

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 4100
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 95 lần


    Trường hợp cơ quan có thẩm quyền sẽ giữa bằng lái xe cho đến khi bạn hoàn thành việc nộp phạt (phạt gốc và phạt cho thời gian chậm thực hiện). Tuy nhiên, tôi thắc mắc tại Khoản 8 Điều 125 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 có nội dung quy định: "Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, giấy phép, chứng chỉ hành nghề là 07 ngày, kể từ ngày tạm giữ. Thời hạn tạm giữ có thể được kéo dài đối với những vụ việc có nhiều tình tiết phức tạp, cần tiến hành xác minh nhưng tối đa không quá 30 ngày, kể từ ngày tạm giữ tang vật, giấy phép, chứng chỉ hành nghề." Như vậy, nếu công dân vi phạm không đến đóng phạt thì bên công an không trả giấy phép lái xe hơn 30 ngày thì có vi phạm quy định này không?

    Cập nhật bởi ChanhLe96 ngày 30/10/2019 10:10:11 CH gắn link văn bản
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ChanhLe96 vì bài viết hữu ích
    HNP1997 (30/10/2019)
  • #532006   30/10/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 187 lần


    Thông tin thật là hữu ích. Cảm ơn chủ thớt đã chia sẻ quan điểm nhé.

     

     
    Báo quản trị |