Người vay tiền bỏ trốn làm sao đòi lại được ?

Chủ đề   RSS   
  • #102945 16/05/2011

    huynhtrangtran20006

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người vay tiền bỏ trốn làm sao đòi lại được ?

    Xin Mọi Người Giúp Tôi Một Việc Như Sau:

    Tháng 6/2009 tôi có cho một người bạn mượn 20.000.000 Đ (Hai Mươi Triệu Đồng). Tôi không có lấy lời và hai bên có làm tờ giấy cam kết hứa sẽ trả cho tôi trong vòng 01 năm. Người mượn có đưa cho tôi sổ đỏ đất ( ở xã Ka Đơn Huyện Đơn Dương Tỉnh Lâm Đồng) để làm tin. Nhưng đến nay đã 02 năm rồi mà vẫn chưa trả cho tôi. Tôi có làm Đơn Khởi Kiện lên Tòa Án Huyện Đơn Dương nơi người mượn có địa chỉ theo số CMND và sổ đất ở đó. Sau thời gian Tòa Án Huyện Đơn Dương thụ lý và chưa giải quyết được vì người mượn đã cắt hộ khẩu và chuyển đi nơi khác không biết đi đâu nên Tòa không giải quyết được.

     

    Sau một thời gian ngắn, tôi cũng tìm ra chỗ ở Huyện Bình Chánh TP.HCM. Tôi có xuống nhà đòi 4 lần nhưng vẫn khất hứa không trả, nên tôi làm Đơn Khởi Kiện lên Tòa Án Huyện Bình Chánh. Người mượn biết tôi gửi đơn lên tòa nên đã âm thầm bán nhà và bỏ trốn đi đến nay chưa rõ ở đâu. Nên Tòa Án hiện giờ vẫn chưa thể giải quyết cho tôi vì thiếu người bị đơn.

     

    Nay tôi xin mọi người giúp và hướng dẫn cho tôi làm thế nào và thủ tục pháp lý ra sao để toy có thể lấy lại số tiền là 20 triệu đồng.

     

    Tôi chân thành cảm ơn mọi người rất nhiều!

    Xin vui lòng qua địa chỉ mail: huynhtrangtran20006@yahoo.com . DĐ: 0903. 97 39 97

    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 16/05/2011 06:02:05 CH
     
    8634 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #102949   16/05/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15274
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 487 lần


    Chào bạn!

    Với những gì bạn đã trình bày thì QQ thấy hành vi của người vay tiền của bạn đã có dấu hiệu phạm tội rồi bạn ạ, vì thế cách có thể đòi lại tiền bây giờ là bạn trình báo với cơ quan công an về hành vi trên, để khởi tố vụ án
    hình sự

    Điều 140. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

    1. Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ bốn triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới bốn triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

    a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc #ff0000;">bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

    b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    c) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm;

    e) Gây hậu quả nghiêm trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #103095   17/05/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3316)
    Số điểm: 21553
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1162 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Về nguyên tắc, Tòa án huyện Đơn Dương có thể xét xử vắng mặt sau khi thực hiện tống đạt theo quy định tố tụng, sau đó bạn yêu cầu thi hành án để lấy lại số tiền.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #103463   18/05/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1471 lần


    Chào bạn!
    Nếu Tòa án huyện Bình Chánh chưa thụ lý thì Tòa án huyện Bình Chánh vẫn thụ lý theo điểm a khoản 1 Điều 36 BLTTDS để giải quyết theo hướng dẫn của Tòa án thành phố Hồ Chí Minh
    (Xem tại: http://www.phamnghiem.com.vn/vn/luat-su/trao-doi-khoa-hoc-nghiep-vu-to-tung/to-tung-dan-su/OCOWYJ044123/)


    Sau khi thụ lý vụ án, Toà án đã triệu tập bị đơn theo địa chỉ mà nguyên đơn cung cấp nhưng bị đơn không đến Toà theo giấy triệu tập thì Toà án phải kiểm tra lại lý do bị đơn không đến Toà án:
    •       - Nếu địa chỉ bị đơn mà nguyên đơn cung cấp là sai thì Toà án yêu cầu nguyên đơn cung cấp lại địa chỉ của bị đơn. Nếu nguyên đơn không cung cấp được thì Toà án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án cho chưa đủ điều kiện khởi kiện theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 168 Bộ luật tố tụng dân sự và trả lại đơn kiện cho đương sự.
    •        - Nếu địa chỉ mà nguyên đơn cung cấp là đúng, nhưng bị đơn không còn cư trú tại địa chỉ đó hoặc bị đơn cố tình không đến Toà án theo giấy triệu tập thì Toà án áp dụng các quy định của Bộ luật tố tụng dân sự giải quyết vụ án vắng mặt bị đơn.
    (xem thêm http://www.phamnghiem.com.vn/vn/luat-su/trao-doi-khoa-hoc-nghiep-vu-to-tung/to-tung-dan-su/toa-an-khong-the-trieu-tap-bi-don-theo-dia-chi-do-nguyen-don-cung-cap-phai-giai-quyet-nhu-the-nao/)

    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 18/05/2011 01:55:06 CH

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #103726   19/05/2011

    hominhdaklak
    hominhdaklak

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    theo tôi, trong trường hợp này, bạn có thể làm đơn tố cáo lên cơ quan công an nơi người bạn của bạn đăng kí hộ khẩu hoặc đăng kí tạm trú cuối cùng (có thể là ở huyện Bình Chánh)
    vấn đề vay mượn là vấn đề dân sự. tuy nhiên, người vay đã có ý định trốn tránh không trả nợ và đã bỏ trốn nên trong trường hợp này đã có dấu hiệu chuyển hóa tội phạm (Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản)
    chúc bạn may mắn!

    Phật day: "Trong tâm có là có, trong tâm không có là không có"

     
    Báo quản trị |