DanLuat 2015

Người ủy quyền đã chết thì giấy ủy quyền có còn giá trị không?

Chủ đề   RSS   
  • #442022 18/11/2016

    vanmanh__nt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người ủy quyền đã chết thì giấy ủy quyền có còn giá trị không?

    Chào luật sư

    ngày 01/6/2013 Mẹ Tôi Có làm giấy ủy quyền cho Tôi được quyền sang nhượng và mua bán  trong gấy sử dụng đất có chung đồng sở hữu 4 người trong đó có tên Mẹ tôi và  có công chứng làm thủ tục 

    đến 5/11/2014 mẹ Tôi chết, đến bây giờ ngày 12/2016 thì giấy ủy quyền đó còn có thể thực hiện được không?

    có thể gửi tra lời vào mail Tôi   vanmanh_nt@yahoo.com

    Cám ơn

     
    9006 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442127   21/11/2016

    phamcuong1080
    phamcuong1080
    Top 500
    Mầm

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2014
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 775
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 24 lần


    vanmanh__nt viết:

    Chào luật sư

    ngày 01/6/2013 Mẹ Tôi Có làm giấy ủy quyền cho Tôi được quyền sang nhượng và mua bán  trong gấy sử dụng đất có chung đồng sở hữu 4 người trong đó có tên Mẹ tôi và  có công chứng làm thủ tục 

    đến 5/11/2014 mẹ Tôi chết, đến bây giờ ngày 12/2016 thì giấy ủy quyền đó còn có thể thực hiện được không?

    có thể gửi tra lời vào mail Tôi   vanmanh_nt@yahoo.com

    Cám ơn

    Bạn tham khảo Bộ Luật dân sự 2005 nhé:

    Điều 589. Chấm dứt hợp đồng uỷ quyền

    Hợp đồng uỷ quyền chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    1. Hợp đồng uỷ quyền hết hạn;

    2. Công việc được uỷ quyền đã hoàn thành;

    3. Bên uỷ quyền, bên được uỷ quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng theo quy định tại Điều 588 của Bộ luật này;

    4. Bên uỷ quyền hoặc bên được uỷ quyền chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

    Chúc bạn thành công!

     
    Báo quản trị |  
  • #442918   29/11/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3424
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 108 lần


    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ Điều 589, Bộ luật dân sự 2005 quy định:

    "Điều 589. Chấm dứt hợp đồng ủy quyền

    Hợp đồng ủy quyền chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    1. Hợp đồng ủy quyền hết hạn;

    2. Công việc được ủy quyền đã hoàn thành;

    3. Bên ủy quyền, bên được ủy quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng theo quy định tại Điều 588 của Bộ luật này;

    4. Bên ủy quyền hoặc bên được ủy quyền chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết."

     Theo thông tin bạn cung cấp thì giấy ủy quyền mẹ bạn ủy quyền cho bạn được quyền sang nhượng, mua bán quyền sử dụng đất lập ngày 1/6/2013. Đến ngày 5/11/2014 mẹ bạn chết, khi đó hợp đồng ủy quyền cũng chấm dứt nên hiện nay bạn không thể thực hiện công việc được ủy quyền được .

    Trân trọng!

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com

0 Thành viên đang online
-