DanLuat 2015

Người trong gia đình không đưa hộ khẩu bản chính phải làm sao?

Chủ đề   RSS   
  • #4509 01/04/2008

    hieplak28

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2007
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Người trong gia đình không đưa hộ khẩu bản chính phải làm sao?

    Một người trong gia đình tôi đang giữ bản chính hộ khẩu và chỉ đưa cho tôi bản sao hộ khẩu.

    Vậy có phải là vi phạm pháp luật không?

    Tôi muốn đổi CMND và cắt hộ khẩu nhưng chỉ có bản sao thì có làm được không?

     
    5111 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4510   01/04/2008

    PhuongHao
    PhuongHao

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần



    Theo quy định, ông/bà không thể thực hiện thủ tục đổi CMND và cắt hộ khẩu khi chỉ có bản sao hộ khẩu.

    Do đó, nếu một thành viên trong gia đình không giao bản chính, ông/bà có thể đề nghị công an phường can thiệp hoặc khởi kiện yêu cầu tòa án nhân dân buộc người này chấm dứt hành vi cản trở quyền.

     
    Báo quản trị |  
  • #423884   07/05/2016

    ffanh94
    ffanh94

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2015
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Câu hỏi đầu tiên của bạn là : hành vi của người trong gia đình bạn có phải hành vi vi phạm pháp luật k ? Theo luật cư trú:

    Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

    1. Cản trở công dân thực hiện quyền tự do cư trú.

    Do đó việc "Một người trong gia đình tôi đang giữ bản chính hộ khẩu và chỉ đưa cho tôi bản sao hộ khẩu" là vi phạm pháp luật về cư trú. Trừ trường hợp bạn là người chưa thành niên và người giử sổ hộ khẩu là người giám hô cho bạn và làm như vậy là vì lợi ích của bạn: Ngăn chăn bạn có thể gây ra sai lầm cho bản thân bạn.

    Theo luật cư trú:

    Điều 9. Quyền của công dân về cư trú

    4. Yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện biện pháp bảo vệ quyền cư trú của mình.

    Như vậy, hành vi này là hành vi vi phạm pháp luật bạn có quyền nhờ cơ quan công an đia phương can thiệp giúp bạn được nhận sổ hộ khẩu làm thủ tục chuyển hộ khẩu.

    Câu hỏi thứ hai của bạn về việc đổi cmt và cắt hộ khẩu không có sổ hộ khẩu thì không thể làm được bạn nhé vì cả 2 trường hơp này thủ tục để tiến hành đều bắt buộc phải có sổ hộ khẩu. Trường hợp của bạn do ngừoi thân bạn không đưa sổ hộ khẩu thì trước hết bạn nên thương lượng với họ. nếu không được thì bạn làm đơn gửi công an phường đề nghị mời  họ đến làm việc về việc xin tách hộ khẩu; họ vẫn không đồng ý thì chuyển đơn, biên bản làm việc về công an quận. Nếu họ vẫn không hợp tác, không xuất trình sổ hộ khẩu, công an quận ra quyết định xử phạt theo điểm c, khoản 1, điều 8, Nghị định 167 ngày 12/11/2013 và tiến hành các thủ tục tách sổ hộ khẩu cho bạn.

    Ngoài ra, bạn có thể đăng ký thường trú tại nơi cư trú mới, khi đó không cần sự  đồng ý của ngừoi nhà  bạn, bạn vẫn thực hiện được thủ tục này. Trong trường hợp này, bạn cần phải có chỗ ở hợp pháp mới. Chỗ ở hợp pháp bao gồm:

    + Nhà ở thuộc sở hữu của mình.

    + Nhà ở được quyền sử dụng hợp pháp: Có quyết định phân nhà, có hợp đồng thuê.

    + Được chủ hộ gia đình đồng ý cho ở nhà hợp pháp của chủ hộ. Nhà ở phải đảm bảo vệ sinh, môi trường và đủ diện tích ở tối thiểu theo quy định. Không trong diện tranh chấp, vùng quy hoạch phải dời chuyển.

    Nhà ở hợp pháp nói trên phải có đầy đủ giấy tờ xác nhận về quyền sở hữu hoặc sử dụng hợp pháp theo quy định của pháp luật.

     

    Trình tự thủ tục đăng ký thường trú bạn có thể tham khảo nội dung tại Điều 21 Luật cư trú.

    Còn vấn đề giấy cmtnd để đổi được bạn cũng bắt buộc phải có sổ hộ khẩu cho nên  tôi khuyên bạn nên thương lượng với người nhà bạn là tốt nhất. Chỉ khi không thể thương lương được nữa thì cần thiết đến sự tgia của cơ quan chức năng.

    Cập nhật bởi ffanh94 ngày 08/05/2016 11:23:27 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #423888   07/05/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    hieplak28 viết:

    Một người trong gia đình tôi đang giữ bản chính hộ khẩu và chỉ đưa cho tôi bản sao hộ khẩu.

    Vậy có phải là vi phạm pháp luật không?

    Tôi muốn đổi CMND và cắt hộ khẩu nhưng chỉ có bản sao thì có làm được không?

    Chào bạn.

    Theo luật cư trú:

    Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

    1. Cản trở công dân thực hiện quyền tự do cư trú.

    Do đó việc "Một người trong gia đình tôi đang giữ bản chính hộ khẩu và chỉ đưa cho tôi bản sao hộ khẩu" là vi phạm pháp luật về cư trú. Trừ trường hợp bạn là người chưa thành niên và người giử sổ hộ khẩu là người giám hô cho bạn và làm như vậy là vì lợi ích của bạn: Ngăn chăn bạn có thể gây ra sai lầm cho bản thân bạn.

    Theo luật cư trú:

    Điều 9. Quyền của công dân về cư trú

    4. Yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện biện pháp bảo vệ quyền cư trú của mình.

    Như vậy, bạn có quyền nhờ cơ quan công an đia phương can thiệp giúp bạn được nhận sổ hộ khẩu làm thủ tục chuyển hộ khẩu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ffanh94 (07/05/2016)

0 Thành viên đang online
-