DanLuat 2015

Người tiêu dùng bao gồm những ai?

Chủ đề   RSS   
  • #374077 13/03/2015

    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4014 lần


    Người tiêu dùng bao gồm những ai?

    Mấy ngày nay báo chí đưa tin về các nội dung “Ai mới được coi là người tiêu dùng?”, rồi “Theo luật, người tiêu dùng không bao gồm chủ quán”..Vấn đề này lại xoay quanh câu chuyện khiếu nại Tân Hiệp Phát về vấn đề “ruồi, lông, cặn bã…trong chai nước”.

    Tóm tắt sơ về câu chuyện là ông Nguyễn Ngọc Anh – chủ nhà hàng Hữu Nghị phát hiện 6 chai Dr.Thanh có ruồi, lông, cặn bã, sau đó đã gửi đơn đến Hội Bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng. Tuy nhiên, cơ quan này lại không thụ lý đơn mà lại chuyển cho cơ quan chức năng khác với lý do đơn khiếu nại này không thuộc thẩm quyền giải quyết của Hội Bảo vệ người tiêu dùng.

    Nhiều người thắc mắc rằng vấn đề này liên quan đến người tiêu dùng tại sao họ lại không thụ lý đơn? Trả lời cho câu hỏi này, vì người nộp đơn không phải là người tiêu dùng.

    Theo Khoản 1, Điều 3 Luật Bảo vệ người tiêu dùng 2010 có quy định:

    1. Người tiêu dùng là người mua, sử dụng hàng hóa, dịch vụ cho mục đích tiêu dùng, sinh hoạt của cá nhân, gia đình, tổ chức.

    Vì vậy, Hội Bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng làm việc theo đúng thẩm quyền mà Luật đặt ra, đó là chuyển cho cơ quan chức năng khác thụ lý đơn.

    Nhiều tranh cãi xoay quanh việc người tiêu dùng phải bao gồm luôn cả người chủ quán. Cách hiểu này hoàn toàn sai. Nếu nói đến “người tiêu dùng”, người ta sẽ nghĩ ngay đến người sử dụng sản phẩm hàng hóa, dịch vụ, sẽ không nghĩ đến chủ quán.

    Nhưng liệu chúng ta có nên đề xuất thêm về khái niệm “người đại diện cho người tiêu dùng” tức là chủ quán trong trường hợp thực tế này.

    Vì thực tế cách chuyển vụ việc cho cơ quan chức năng khác thụ lý đó là các cơ quan quản lý thị trường, đo lường chất lượng, vệ sinh an toàn thực phẩm là đúng theo quy định pháp luật. Một câu hỏi được đặt ra là liệu nó có liên quan đến người tiêu dùng?

    Đặt giả sử nếu ông chủ quán nêu trên mua Dr.Thanh về vừa để bán, vừa để sử dụng. Khi phát hiện thấy có ruồi, lông, cặn bã thì gửi đơn đến Hội Bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng thì có được thụ lý không?

    Luật được đặt ra để điều chỉnh các hành vi trong xã hội theo một chuẩn mực nhất định. Cuộc sống muôn hình vạn trạng nên thực tế sẽ phát sinh những trường hợp mà luật pháp chưa thể dự liệu được. Vì vậy, sau những vụ việc phát sinh này có thể sẽ có những hướng sửa đổi mới cho phù hợp.

     
    3888 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    nguoitruongphu (14/03/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #374083   13/03/2015

    honhu
    honhu
    Top 75
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (740)
    Số điểm: 32258
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 799 lần


    Những trường hợp chủ quán phát hiện thấy vật lạ, gửi đơn rồi bị tự chối thì bảo: "Chai này tui tính lấy uống" thì có được tính là người tiêu dùng không nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
  • #374088   13/03/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4014 lần


    Chào bạn honhu,

    Câu hỏi đó tui và bạn đều thắc mắc. Hay là lúc này họ lại hỏi ngược lại chứng minh có sử dụng thì mới được thụ lý?

     
    Báo quản trị |  
  • #374131   14/03/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1090)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 293 lần


    NGƯỜI TIÊU DÙNG là ....Người UỐng Nước đóng chai  Bị Chết ....mới được công Nhận là người Tiêu dùng....

    --- Người là người VN

    --- Tiêu là Chết tức người VN Chết...

    --- Dùng tức uống .....

     Cầm coi mà phát hiện có DUỒI thì chưa được công nhận là người tiêu dùng....Bởi chưa chết ,vì chưa Tiêu  do chưa dùng....

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #374185   14/03/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1090)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 293 lần


    nguyenanh1292 viết:

    Chào bạn honhu,

    Câu hỏi đó tui và bạn đều thắc mắc. Hay là lúc này họ lại hỏi ngược lại chứng minh có sử dụng thì mới được thụ lý?

    Định nghĩa cụm từ "Người Tiêu Dùng" là người trả tiền  mua chai nước rồi khui ra uống, thì mới được công nhận là người tiêu dùng....

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #374217   14/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    Giữa Tân Hiệp Phát với "ông Nguyễn Ngọc Anh – chủ nhà hàng Hữu Nghị " là quan hệ giữa người mua và người bán đều nhằm mục đích lợi nhuận, được điều chỉnh bởi luật thương mại. Nếu có thiệt hại phát sinh tranh chấp thì là vụ án "tranh chấp hợp đồng", dù là hợp đồng miệng. Doanh nghiệp nếu có tranh chấp thì phải tự bỏ tiền nhờ luật sư

    Giữa Tân Hiệp Phát với người sử dụng (uống) là giao dịch dân sự, nếu tranh chấp là vụ án "bồi thường ngoài hợp đồng", người tiêu dùng có quyền nhờ "Hội Bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng" giúp đở, bảo vệ

    2 quan hệ pháp luật là hoàn toàn khác nhau.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-