DanLuat 2015

Người thuê nhà/mặt bằng có quyền cho thuê lại nhà/mặt bằng không?

Chủ đề   RSS   
  • #389827 28/06/2015

    emoli824

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Người thuê nhà/mặt bằng có quyền cho thuê lại nhà/mặt bằng không?

    Chuyện là em có cho 1 một người thuê nhà để kinh doanh xe máy (hợp đồng đầy đủ - 6 năm, đã cọc 3 tháng). Thời gian gần đây (đã thuê được 4 tháng) người này kinh doanh thua lỗ nhưng vẫn trả tiền nhà đầy đủ. Hôm qua, em ghé ngang thì thấy có treo bảng cho thuê lại căn nhà của em. Như vậy thì có vi phạm pháp luật về thuê nhà không ạ? Và em phải xử lý thế nào với trường hợp này.


    Nếu không phải thuê nhà cửa, mà là thuê đất/mặt bằng, thì có gì khác hay không ạ!

    Em cám ơn!

     
    8161 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn emoli824 vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (04/07/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #389880   29/06/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trong trường hợp trên, bên thuê nhà của bạn đã vi phạm hợp đồng cho thuê nhà giữa hai bên. Điều 483 bộ luật dân sự có quy định: "Bên thuê có quyền cho thuê lại tài sản mà mình đã thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý". 

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (04/07/2015)
  • #389881   29/06/2015

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 167 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Người thuê nhà của bạn có vi phạm hay không phụ thuộc vào nội dung Hợp đồng bạn đã ký với họ. Nghĩa là, nếu Hợp đồng quy định cho phép bên thuê cho bên thứ ba thuê lại mặt bằng thì họ có quyền nêu trên và không vi phạm.

    Bạn tự xem lại Hợp đồng và xác định tính chất vụ việc nhé.

    Nếu bạn cần tham vấn thêm hoặc hỗ trợ về mặt pháp lý, bạn có thể liên hệ với chúng tôi để cùng trao đổi.

    Bạn tham khảo các bài viết pháp lý tại Website của Luật Huy Thành.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathuythanh vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (04/07/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-