Người thừa kế theo pháp luật chết trước thời điểm chia thừa kế, chia di sản ntn?

Chủ đề   RSS   
  • #340204 21/08/2014

    daoh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 221
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 7 lần


    Người thừa kế theo pháp luật chết trước thời điểm chia thừa kế, chia di sản ntn?

    Gửi các Luật sư

    Tôi xin hỏi trường hợp này:

    Ông A có vợ là B và có 2 con là AB1 và AB2. Ông A có mẹ là M và có 2 em ruột là M1 M2.

    - A B có mảnh đất là tài sản chung của 2 vợ chồng, trị giá 10 tỷ.

    - Năm 2010 A chết;

    - Năm 2013 Mẹ A là M chết;

    => Hỏi chia thừa kế trong trường hợp này như thế nào? M1 M2 có quyền gì với di sản mà người anh là để lại hay không?

    Cảm ơn các Luật sư.

     
    4866 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #340483   22/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Chúng tôi trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    - Thứ nhất: đối với di sản của ông A. Ông A chết năm 2010, vợ chồng ông A, bà B có mảnh đất chung trị giá 10 tỉ. QSD mảnh đất này sẽ được chia đôi (mỗi người 5 tỉ), 1 nửa cho bà B, còn 1 nửa của ông A sẽ là di sản thừa kế.

    Trường hợp ông A chết nhưng có để lại di chúc, di sản của ông A sẽ được chia theo di chúc. Trường hợp, ông A chết ko để lại di chúc hoặc có di chúc nhưng không hợp pháp, di sản thừa kế của A được chia theo pháp luật cho những người thừa kế thưộc hàng thứ nhất.

    Những người thừa kế thuộc hàng thứ nhất bao gồm:  vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết (điểm a, Khoản 1 Điều 676 BLDS).

    Khi đó, những người được hưởng di sản là B, M, AB1, AB2. Những người này sẽ hưởng phần di sản bằng nhau (di sản của A chia đều cho 4 người).

    - Thứ hai, năm 2013, bà M qua đời. Trường hợp bà M chết mà có để lại di chúc, thì tài sản của M cũng sẽ được chia theo di chúc.

    Trường hợp, M chết nhưng không để lại di chúc hoặc di chúc không hợp pháp, di sản thừa kế của M cũng được chia theo pháp luật, và những người thừa kế của M sẽ là M1, M2 (do M1, M2 là người thừa kế thuộc hàng thứ nhất của M)

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #340532   22/08/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    chào bạn!

    Tài sản chung của A và B là quyền sử dụng đất trị giá 10 tỉ

    vậy tài sản riêng của A (nguyên tắc chia đôi) 5 tỉ là di sản thừa kế

    A chết năm 2010 vậy hàng thừa kế thứ nhất của A gồm B (vợ) AB1, AB2 (con) M (mẹ) Giả sử A không để lại di chúc và cha của A đã chết.

    tài sản 5 tỉ của A chia cho 4 người thừa kế ở hàng thứ nhất mỗi người nhận 1.250.000.000 đ

    năm 2013 M chết không để lại di chúc giả sử tải sản riêng của M chỉ là 1.250.000.000 đồng

    những người thừa kế di sản của M gồm M1,M2 và B (do AB1,AB2 thừa kế thế vị)

    1.250.000.000 đ/3 =>những người đượ M1=M2= B  (doAB1,AB2 thừa kế thế vị B)

     

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vpluathuyhung vì bài viết hữu ích
    daoh (25/08/2014)
  • #340859   25/08/2014

    daoh
    daoh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 221
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 7 lần


    Cảm ơn 2 Luật sư.

    Về phần trả lời của Ls.NguyenHuyLong, Tôi cho rằng sai về nguyên tắc, anh đã bỏ qua thừa kế thế vị.

    Khắc phục sai xót của Ls.NguyenHuyLong thì  vpluathuyhung đã đề cập đến thừa kế thế vị của các con của A (do A chết trước M), tuy nhiên Luật sư vpluathuyhung cũng có 1 sự nhầm lẫn không nhỏ là đưa con dâu (B là vợ của A) vào hưởng di sản của mẹ chồng (M là mẹ của A).

    Cảm ơn 2 Luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #342653   05/09/2014

    lamtiensjnh
    lamtiensjnh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Như vậy em theo hiểu: phần di sản của M là quyền hưởng di sản của ông A sẽ dc chia cho: A, M1, M2( Do A chết trước M nên các con của A là AB1 va AB2 được hưởng). Cụ thể: M1=M2=AB1=AB2=1.250.000.000/4. Liệu có chính xác không ? 

     
    Báo quản trị |  
  • #344334   13/09/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    - Cảm ơn bạn góp ý tôi có nhầm lẫn là A chứ không phải B

    - Một lần nữa thành thật xin lỗi và cảm ơn bạn đã góp ý!

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com