DanLuat 2015

Người thừa kế bị hạn chế phân chia di sản

Chủ đề   RSS   
  • #440008 28/10/2016

    blackcathl97

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Người thừa kế bị hạn chế phân chia di sản

    Ông A có vợ hợp pháp là bà B và ba người con lần lượt C, D, E. Ông A viết di chúc để lại di sản gồm một căn nhà và một mảnh đất cho người con trai E nhưng chỉ cho anh này quyền quản lý và sử dụng, không cho anh E quyền định đoạt. Sau khi ông A chết một thời gian, anh E vì kinh doanh nên chuyển nhượng một phần đất di sản cho người khác. Bà B, anh C và D không đồng ý vì cho rằng hành động của anh E là trái với ý chí của ông A trong di chúc nên xảy ra tranh chấp, kiện tụng. Vậy, luật sư có thể tư vấn giúp tôi liệu anh E có quyền chuyển nhượng đất là di sản mà ông A để lại hay không? Nếu không thì anh E được quản lý, sử dụng di sản cho đến thời điểm nào và cách giải quyết sự việc trên theo BLDS 2005?

    mọi người giúp em xác định rõ thời gian anh E được quản lý sử dụng với ạ. chỉ rõ là áp dụng điều luật nào.

    em xin chân thành cảm ơn !!!!

     
    2743 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440057   29/10/2016

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (415)
    Số điểm: 3535
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 131 lần
    Moderator

    Mình xin cho ý kiến bạn tham khảo như sau:

    Nếu anh E đã xác lập quyền sỡ hữu đối với mãnh đất và căn nhà đó thì anh E có quyền chuyển nhượng. Còn nếu ông A viết di chúc cho anh E chỉ được quyền sử dụng và quản lý di sản thừa kế chứ không cho toàn bộ quyền sỡ hữu thì anh E không được chuyển nhượng cho người khác.  Trong trường hợp này nếu anh E vi phạm ý chí của người để lại di chúc thì các người thừa kế còn lại có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết phân chia di sản theo pháp luật. Vì vậy tài sản thừa kế vẫn được chia theo pháp luật nếu anh anh E vi phạm ý chí của bản di chúc đó.  Điểm b Khoản 1 Điều 639 quy định người quản lý di sản được chỉ định trong di chúc thì có nghĩa vụ sau: Bảo quản di sản; không được bán, trao đổi, tặng cho, cầm cố, thế chấp và định đoạt tài sản bằng các hình thức khác, nếu không được những người thừa kế đồng ý bằng văn bản và khoản 1 Điều 194 quy định : Quyền sử dụng của người không phải là chủ sở hữu 1. Quyền sử dụng tài sản có thể được chuyển giao cho người khác thông qua hợp đồng hoặc theo quy định của pháp luật. Người không phải là chủ sở hữu có quyền sử dụng tài sản đúng tính năng, công dụng, đúng phương thức. Trong điều này thì anh E chỉ được sử dụng, khai thác hoa lợi, lợi tức, nhưng không được trái với lợi ích chủ sỡ hữu hoặc pháp luật.

    Anh E sẽ được sử dụng và quản lý đến khi nào anh E vi phạm ý chí của bản di chúc xãy ra tranh chấp thì những người thừa kế còn lại sẽ yêu cầu tòa án giải quyết phân chia di sản. Hoặc khi bà B yêu cầu phân chia di sản vì bà B thuộc Điều 669 những người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc.

    Điều 645. Thời hiệu khởi kiện về thừa kế

    Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

     

    Nếu còn vướng mắc gì thì bạn có thể hỏi thêm mình hoặc những người khác nhe.

    Cập nhật bởi lawyerinthefuture ngày 29/10/2016 11:00:20 CH

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lawyerinthefuture vì bài viết hữu ích
    blackcathl97 (30/10/2016)
  • #440072   30/10/2016

    blackcathl97
    blackcathl97

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    mình cảm ơn bạn rất nhiều ! mình còn 1 thắc mắc. những người đồng thừa kế có quyền yêu cầu tòa xác định phần thừa kế của mình trong khi anh E đang sử dụng di sản. Vậy nếu anh E không vi phạm ý chí của người lập di chúc thì anh E sẽ được sử dụng đến bao giờ.

    Chân thành cảm ơn bạn !!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #440098   30/10/2016

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (415)
    Số điểm: 3535
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 131 lần
    Moderator

    Như mình đã trả lời bạn, bà B là người nằm trong trường hợp thuộc điều 669 cho nên khi bà B có yêu cầu thi tòa sẽ giải quyết chia lại thừa kế. Mình nói thêm là trên thực tế thì bà B là mẹ của anh E cho nên khi anh E này vi phạm ý chí của bản di chúc thì có lẽ bà B mới yêu cầu tòa giải quyết, còn bình thường thì chắc sẽ không làm vậy đâu.

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-