DanLuat 2015

Người thành niên yêu người 14 tuổi và hôn nhau tự nguyện có vi phạm pháp luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #255105 14/04/2013

    nguyenngocnguyen

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Người thành niên yêu người 14 tuổi và hôn nhau tự nguyện có vi phạm pháp luật không?

    Xin cho hỏi, người thành niên yêu người 14 tuổi và hôn nhau tự nguyện có vi phạm pháp luật không

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 14/04/2013 08:38:30 CH sửa tiêu đề
     
    4286 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenngocnguyen vì bài viết hữu ích
    themiracle (14/04/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #255109   14/04/2013

    themiracle
    themiracle
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2013
    Tổng số bài viết (261)
    Số điểm: 4057
    Cảm ơn: 287
    Được cảm ơn 264 lần


    Về mặt nhân bản thì tình yêu vô cùng tốt đẹp.

    Về mặt luật pháp thì không ai cấm hôn nhau khi đã biết yêu cả bạn à. Chúc bạn có tình yêu đẹp, và đừng đi quá giới hạn khi người yêu chưa đủ 16 tuổi :D

    the uncertainty

     
    Báo quản trị |  
  • #255125   14/04/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    nguyenngocnguyen viết:

    Xin cho hỏi, người thành niên yêu người 14 tuổi và hôn nhau tự nguyện có vi phạm pháp luật không

    Thân chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 116 BLHS thì dấu hiệu tự nguyện không phải là dấu hiệu loại bỏ cấu thành tội này. Cho dù các bạn có tự nguyện thì cũng vi phạm pháp luật hình sự.

    Hành vi dâm ô không được quy định, định nghĩa cụ thể, nhưng qua thực tiễn xét xử, qua tổng kết của Ngành Tòa án thì hành vi dâm ô là những hành vi: Sờ mó, ;liếm, hôn hít, ôm ấp. . .người đã thành niên có hành vi như vây với người chưa đủ 16 tuổi là vi phạm pháp luật.

    Cụ thể, vi phạm điều 116 BLHS. Bạn tham khảo thêm:

     

    Điều 116. Tội dâm ô đối với trẻ em

    1. Người nào đã thành niên mà có hành vi dâm ô đối với trẻ em, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm:

    a) Phạm tội nhiều lần;

    b) Đối với nhiều trẻ em;

    c) Đối với trẻ em mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

    d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười hai năm.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    hocluat_gB776010 (14/04/2013)

0 Thành viên đang online
-