người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong thời gian người lao động đang bị tạm đình chỉ kỉ luật

Chủ đề   RSS   
  • #196472 25/06/2012

    vuphuongmai2485

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong thời gian người lao động đang bị tạm đình chỉ kỉ luật

    Hiện tôi đang làm việc tại một công ty cổ phần. Tôi kí hợp đồng lao động thử việc ngày 20/09/2011, đến ngày 20/11/2011 tôi kí hợp đồng 06 tháng lần 1 và đến ngày 23/05/2012 tôi kí lao động 6 tháng lần 2.

    Ngày 15/06, công ty ra quyết định đình chỉ công tác của tôi 15 ngày kể từ ngày 16 đến 30/06/2012 do tôi sai phạm nội quy công ty. Trong thời điểm đang chấp hành kỉ luật, ngày 21/06/2012, công ty quyết định chấm dứt hợp đồng lao động với tôi và không hề thông báo với tôi việc chấm dứt này.

    Xin hỏi, công ty tôi làm vậy là đúng hay sai, nếu đúng thì công ty đang áp dụng theo quy định nào? Còn nếu công ty sai thì tôi sẽ có quyền gì?

    Rất mong câu trả lời sớm của luật sư!

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 17/07/2012 10:41:44 SA
     
    2961 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #196484   25/06/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Việc bạn sai phạm kỷ luật lao động với công ty thì căn cứ vào nội dung thỏa thuận trong HĐLĐ để công ty ra các quyết định kỷ luật lao động. Trong trường hợp của bạn công ty đã ra quyết định tạm đình chỉ công việc của bạn là hình thức kỷ luật lao động, từ ngày 15/06/2012 đến 30/06/2012 nhưng đến ngày 21/06/2012 công ty ra quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bạn là trái pháp luật. Công ty vi phạm nghĩa vụ báo trước theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động 2002 sửa đổi, bổ sung 2007. Vì thế bạn có quyền yêu cầu công ty hủy bỏ quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, nhận bạn trở lại làm việc hoặc bồi thường cho bạn theo quy định của bộ luật lao động. 

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 17/07/2012 10:41:59 SA

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    vuphuongmai2485 (26/06/2012) gautrangtaynguyen (28/06/2012)
  • #196525   26/06/2012

    vuphuongmai2485
    vuphuongmai2485

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn luật sư vì câu trả lời trên.

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 17/07/2012 10:42:14 SA
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869