DanLuat 2015

Người Sử dụng Lao động có quyền bắt buộc người lao động nghỉ phép năm hay không

Chủ đề   RSS   
  • #130116 13/09/2011

    blue9

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 580
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 1 lần


    Người Sử dụng Lao động có quyền bắt buộc người lao động nghỉ phép năm hay không

    Người Sử dụng Lao động có quyền bắt buộc người lao động nghỉ phép năm hay không?

    Kính chào Luật sư,

    Hiện công ty tôi, đang gặp 2 vấn đề về việc nghỉ phép như sau:

    1. Có một số lao động  nộp xin phép nghỉ  3  - 4 ngày liên tục trong tháng với lý do nghỉ việc riêng ( không nêu rõ chi tiết).
    2. Có một số khác tự ý  nghỉ việc 3 hoặc  4 ngày không phép sau đó quay lại công ty làm việc và bổ sung giấy phép với lý do việc riêng, bận việc gia đình ( không nêu rõ chi tiết).

    Xong, Công ty kiểm tra lại phép năm chưa sử dụng trong năm còn tồn vượt so với số tháng làm việc tính đến hết năm 31/12 của năm. Vì vậy Công ty tôi sắp xếp những ngày nghỉ này vào ngày nghỉ phép năm cho người lao động.

    Vậy, Công ty tôi áp dụng như vậy có bị vi phạm pháp luật lao động không?. Kính nhờ các Luật sư tư vấn.

    Chân thành cảm ơn.!
     
    7757 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #132070   19/09/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13530)
    Số điểm: 93291
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4691 lần
    SMod

    Chào bạn, cty làm như vậy là đúng luật lao động.

    Trích luật lao động

    Điều 76.

    1- Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hàng năm sau khi tham khảo ý kiến của Ban chấp hành công đoàn cơ sở và phải thông báo trước cho mọi người trong doanh nghiệp.

    2- Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hàng năm thành nhiều lần. Người làm việc ở nơi xa xôi hẻo lánh, nếu có yêu cầu, được gộp số ngày nghỉ của hai năm để nghỉ một lần; nếu nghỉ gộp ba năm một lần thì phải được người sử dụng lao động đồng ý.

    3- Người lao động do thôi việc hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm, thì được trả lương những ngày chưa nghỉ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    blue9 (19/09/2011)
  • #132140   20/09/2011

    nhulai_nhulai45
    nhulai_nhulai45

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2009
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Anh ntdieu trả lời đúng rồi
    Mình xin góp ý vào điểm thứ 2 ". #ff0000;">Có một số khác tự ý  nghỉ việc 3 hoặc  4 ngày không phép sau đó quay lại công ty làm việc và bổ sung giấy phép với lý do việc riêng, bận việc gia đình ( không nêu rõ chi tiết). Trong trường hợp này nếu cty bạn không chấn chỉnh có thể ảnh hưởng đến tiến độ, chất lượng thực hiện công việc, vậy nên theo mình Cty bạn cần bổ sung nội qui lao động để công tác quản lý nhân sự tốt hơn - trường hợp tự ý nghỉ như vậy theo luật lao động là bỏ viêc (hoặc nghỉ không lý do) Cty cần có biện pháp xử lý nghiêm khắc hơn
    Chúc bạn thành công
     
    Báo quản trị |  
  • #132584   21/09/2011

    blue9
    blue9

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 580
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn Luật sư rất nhiều!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-