NGUOI SU DUNG LAO DONG CAT HOP DONG DAI HAN DEN BU TRO CAP NTN ?

Chủ đề   RSS   
  • #183738 07/05/2012

    minhthuydao

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    NGUOI SU DUNG LAO DONG CAT HOP DONG DAI HAN DEN BU TRO CAP NTN ?

    Em tên M.T đang làm tại 1 cty Hàn Quốc 100% vốn nước ngoài,hiện thời gian công tác ở cty từ 15.01.2008 đến nay 2012

    Nay BGD công ty với lý do nhân sự dư người trong bộ phận tôi đang làm việc ,thời gian qua vì mới tuyển thêm người do việc quá tải ,nay ổn định cv hay vì mục đích khác (phong thủy ,hay bói toán...),BGD chỉ thị bp nhân sự có mời tôi gặp để nói chuyện kết thúc hợp đồng với tôi vào cuối tháng 5 này.

    Tôi hiện công tác thời gian đã hơn 4 năm,hiện nay đã ký là hợp đồng không thời hạn .

    Do năng lực hay vì lý do khác mà cty muốn cắt hợp đồng với tôi.....

    .Phòng Nhân sự có nêu lý do cắt hợp đồng là do dư người và cty muốn giảm nhân sự và tôi là người được cử cắt  HDLD.

    Và có báo tôi: nêu ý kiến của mình mức hổ trợ đề nghị gì trong  thời gian sắp tới tiền or thời gian để tìm việc.Nếu ngoài khả năng chi trả or tôi thưa kiện ngoài ý muốn đề nghị kg đáp ứng được cty sẽ làm theo luật LD vậy có đúng kg ?
     
    Do vậy nay tôi muốn hỏi luật sư để tôi có thể nghỉ việc trong thời gian này và hưởng trợ cấp như thế nào để được thỏa đáng như mong muốn.

     Vì hiện tại cty cắt HDLD cũng chưa báo trước và tôi đã bị sốc về  tinh thần khi đang làm việc cho cty và báo nghỉ việc và bàn giao cho đến hết ngày ra qd thôi việc là cuối tháng 5 này. .

    Nay tôi bị stress vì bị mất việc đột xuất ,hiện tại đang nuôi hai em đang  đi học THCS và xin tạm thời nghỉ ngơi để suy nghỉ và đưa ý kiến đề xuất với cty về khoảng trợ cấp  mà cty có đưa ra cho tôi là hai tháng lương trợ cấp thôi việc.

    Nay tôi vào diễn đàn luật đề nghị hỏi luật sư cho ý kiến :Theo luật LD thì khi người lao động trước khi nghỉ việc là 30 ngày cho HD 1 năm và 45 ngày cho HD vô thời hạn có báo trước.

    Vậy mà cty thông báo ngày 5.5.2012 đến cuối tháng 5 là cắt HDLD của tôi .Theo luật LD vậy có đúng kg ? Hiện giờ tôi như bị người sử dụng LD đơn phương chấm dứt hợp đồng,hiện  HDLD là kg thời hạn như vậy thì theo luật tôi phải làm gì ?

    Và để ứng phó với những ngày thất nghiệp và đang trong tình hình kinh tế lúc khó khăn và thời gian tìm việc mới cho phù hợp .Xin ý kiến luật sư có lời phúc đáp sớm để tôi được hưởng trợ cấp TV và công việc được gq sớm .Chân thành cảm ơn .M.T
     
    7240 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #183777   08/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Theo quy định tại Điều 38 Bộ luật lao động

    1- Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng;

    b) Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại Điều 85 của Bộ luật này;

    c) Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn ốm đau đã điều trị 12 tháng liền, người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn ốm đau đã điều trị sáu tháng liền và người lao động làm theo hợp đồng lao động dưới một năm ốm đau đã điều trị quá nửa thời hạn hợp đồng lao động, mà khả năng lao động chưa hồi phục. Khi sức khoẻ của người lao động bình phục, thì được xem xét để giao kết tiếp hợp đồng lao động;

    d) Do thiên tai, hoả hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    đ) Doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức chấm dứt hoạt động.

    2- Trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo các điểm a, b và c khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải trao đổi, nhất trí với Ban chấp hành công đoàn cơ sở. Trong trường hợp không nhất trí, hai bên phải báo cáo với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền. Sau 30 ngày, kể từ ngày báo cho cơ quan lao động biết, người sử dụng lao động mới có quyền quyết định và phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình. Trường hợp không nhất trí với quyết định của người sử dụng lao động, Ban chấp hành công đoàn cơ sở và người lao động có quyền yêu cầu giải quyết tranh chấp lao động theo trình tự do pháp luật quy định.

    3- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn từ một năm đến ba năm;

    c) ít nhất ba ngày đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ, theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm.

     Như vậy người sử dụng lao động chỉ được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không xác định thời hạn của bạn khi thuộc các trường hợp trên. Trường hợp đơn phương thì phải thông báo với Ban chấp hành công đoàn cơ sở và đến người lao động. Trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì phải chịu trách nhiệm quy định tại Điều 41 Bộ luật lao động.

    1- Trong trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì phải nhận người lao động trở lại làm việc và phải bồi thường một khoản tiền tương ứng với tiền lương trong những ngày người lao động không được làm việc. Trong trường hợp người lao động không muốn trở lại làm việc, thì ngoài khoản tiền được bồi thường tương ứng với tiền lương trong những ngày không được làm việc, người lao động còn được trợ cấp theo quy định tại khoản 1 Điều 42 của Bộ luật này.

    2- Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì không được trợ cấp thôi việc.

    3- Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường phí đào tạo nếu có, theo quy định của Chính phủ.

    4- Trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước, bên vi phạm phải bồi thường cho bên kia một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    Bạn trình bày đã làm việc tại Công ty từ tháng 01/2008 đến nay. Vì thế khi bị chấm dứt hợp đồng lao động bạn được các quyền quy định tại Điều 42 Bộ luật lao động:

    1- Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có.

    2- Khi chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 85 của Bộ luật này, người lao động không được trợ cấp thôi việc.

     Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869