DanLuat 2015

Người sản xuất, kinh doanh thực phẩm không cần phải khám sức khỏe theo Nghị định 67/2016/NĐ-CP?

Chủ đề   RSS   
  • #430295 09/07/2016

    HueIka

    Sơ sinh


    Tham gia:25/11/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Người sản xuất, kinh doanh thực phẩm không cần phải khám sức khỏe theo Nghị định 67/2016/NĐ-CP?

    Em chào các a/c trong diễn đàn,

    Trong diễn đàn mình có ai làm về thực phẩm không ah? E thấy có Nghị định 67/2016/NĐ-CPquy định về điều kiện sản xuất, kinh doanh thực phẩm thuộc lĩnh vực quản lý chuyên ngành của Bộ Y tế bỏ hẳn ĐIều 3 trong  Yêu cầu đối với người trực tiếp sản xuất thực phẩm trong Thông tư 15/2012/TT-BYT:

    Điều 3. Yêu cầu đối với người trực tiếp sản xuất thực phẩm

    1. Chủ cơ sở và người trực tiếp sản xuất thực phẩm phải được tập huấn và được cấp Giấy xác nhận tập huấn kiến thức an toàn thực phẩm theo quy định.

    2. Chủ cơ sở và người trực tiếp sản xuất thực phẩm phải được khám sức khoẻ được cấp Giấy xác nhận đủ sức khoẻ theo quy định của Bộ Y tế; đối với những vùng có dịch bệnh tiêu chảy đang lưu hành theo công bố của Bộ Y tế, người trực tiếp sản xuất thực phẩm phải được cấy phân phát hiện mầm bệnh gây bệnh đường ruột (tả, lỵ trực khuẩn và thương hàn) và phải có kết quả cấy phân âm tính; việc khám sức khoẻ, xét nghiệm do các cơ sở y tế từ cấp quận, huyện và tương đương trở lên thực hiện.

    3. Người đang mắc các bệnh hoặc chứng bệnh thuộc danh mục các bệnh hoặc chứng bệnh truyền nhiễm mà người lao động không được phép tiếp xúc trực tiếp trong quá trình sản xuất, chế biến thực phẩm đã được Bộ Y tế quy định thì không được tham gia trực tiếp vào quá trình sản xuất thực phẩm.

    4. Người trực tiếp sản xuất thực phẩm phải mặc trang phục bảo hộ riêng, đội mũ, đi găng tay chuyên dùng, đeo khẩu trang.

    5. Người trực tiếp sản xuất thực phẩm phải tuân thủ các quy định về thực hành đảm bảo vệ sinh: giữ móng tay ngắn, sạch sẽ và không đeo nhẫn, đồng hồ. Không hút thuốc, khạc nhổ trong khu vực sản xuất thực phẩm.

     

    Như vậy là Người sản xuất không cần phải khám sức khỏe và xác nhận tập huấn ATTP phảo không ah?

    Em thấy băn khoăn quá! Có ai rõ mục này giải đáp giúp em với ah.

     
    3980 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430417   11/07/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 295 lần


    Chào bạn, 

    Các quy đinh tại điều 3,7 Thông tư 15 là quy định chi tiết hơn về điều kiện để tổ chức hoạt động kinh doanh (của bộ y tế) và các điều này cũng không có trái với nghị định 67 nên vẫn phải đáp ứng các điều kiện về sức khỏe này để tiến hành tổ chức hoạt động kinh doanh. Ở NĐ 67 thì quy định về Điều kiện chung để được sản xuất kinh doanh đối với các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm chỉ bao gồm điều kiện đối với cơ sở và điều kiện đối với thiết bị, dụng cụ; trong đó, bao gồm một số điều kiện cụ thể về:

    + Địa điểm, môi trường;
    + Thiết kế xây dựng nhà xưởng;
    + Kết cấu nhà xưởng, hệ thống thông gió;
    + Hệ thống chiếu sáng;
    + Hơi nước và khí nén;
    + Hệ thống xử lý chất thải;
    + Nhà vệ sinh, khu vực thay đồ bảo hộ lao động…

     

    Cập nhật bởi ta.luatsaoviet ngày 12/07/2016 09:27:06 SA

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    HueIka (12/07/2016)
  • #430447   11/07/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1400
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 140 lần


    Chào  2 bạn,

    Điều khoản nào nói lên việc việc Thông tư 15/2012/TT-BYT bị bãi bỏ nhỉ? Sao mình tìm không thấy?

    Tran trong!

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    HueIka (12/07/2016)
  • #430456   11/07/2016

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Cao học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3070)
    Số điểm: 59840
    Cảm ơn: 564
    Được cảm ơn 3913 lần


    Chào các bạn, ban đầu đọc Nghị định 67 này, mình cũng có suy nghĩ như bạn ta.luatsaoviet, đó là bãi bỏ hoàn toàn Thông tư 15/2012/TT-BYT. 

    Nhưng khi đọc kỹ lại Điều 3 Nghị định 67/2016/NĐ-CP:

    Điều 3. Nguyên tắc áp dụng pháp luật

    1. Tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện quy định tại Nghị định này được sản xuất, kinh doanh thực phẩm.

    2. Trong quá trình sản xuất kinh doanh, tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm phải tuân thủ các quy định của pháp luật về an toàn thực phẩm."

     

    Điều mà mình phân vân, đó là từ ngày 01/7/2016, chúng ta sẽ bắt đầu áp dụng điều kiện chung về sản xuất, kinh doanh thực phẩm (không có điều kiện sức khỏe đối với người trực tiếp sản xuất, kinh doanh) để được phép sản xuất, kinh doanh, còn trong quá trình sản xuất, kinh doanh thì mới buộc phải thực hiện theo Thông tư 15/2012/TT-BYT. 

    Nhưng theo mình được biết, trước ngày 01/7/2016 thì để được sản xuất, kinh doanh thực phẩm, phải đạt tiêu chuẩn về sức khỏe mới được phép sản xuất, kinh doanh. Vậy điều này có được hiểu là bãi bỏ không?

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    HueIka (12/07/2016) ta.luatsaoviet (12/07/2016)
  • #430515   12/07/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1400
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 140 lần


    Chào các bạn,

    Theo cá nhân tôi thì NĐ 67 quy định điều kiện chung, ngoài một số quy định chung trước đây được quy định ở TT15 thì NĐ 67 còn mở rộng thêm nhiều quy định chung khác cho nước uống đóng chai, nước đá..

    Còn khi anh đã đủ điều kiện để được phép kinh doanh thực phẩm rồi thì sau đó anh tiếp tục thực hiện các điều kiện khác ở TT15 mà NĐ 67 không đề cập vì dụ như " tiêu chuẩn sức khỏe".

    => Vì tiêu chuẩn sức khỏe phát sinh trong quả kinh sản xuất kinh doanh thực phẩm, không thể quy định ở điều kiện chung được.

    =>Túm lại: tôi hiểu NĐ 67 quy định cho điều kiện về " cơ sở" là điều kiện cần để được sản xuất kinh doanh, còn TT15 quy định cho điều kiện " vận hành " ( con người) nên TT15 vẫn có hiệu lực chứ không hề bị bải bõ gì cả, nên tiêu chuẩn về sức khỏe vẫn phải đảm bảo thực hiện.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    nguyenanh1292 (12/07/2016) ta.luatsaoviet (12/07/2016)
  • #430518   12/07/2016

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Cao học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3070)
    Số điểm: 59840
    Cảm ơn: 564
    Được cảm ơn 3913 lần


    Chào bạn HaiVIB, vậy chẳng phải trước đây, tức là trước ngày 01/7/2016, để được sản xuất kinh doanh thực phẩm, buộc phải đáp ứng tiêu chuẩn về sức khỏe như Thông tư 15 mới được phép sản xuất kinh doanh sao? 

    Cái này mình biết từ thực tế trước đây phải áp dụng như vậy? Còn hiện giờ thì sao?

     
    Báo quản trị |  
  • #430523   12/07/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 295 lần


    Chào 2 bạn, mình đã đọc kỹ lại thông tư 15 và nghị định 67 thì mình thấy quan điểm của mình hôm qua là không đúng. Cảm ơn 2 bạn đã góp ý.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #430527   12/07/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1400
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 140 lần


    Chào bạn,

    Theo tôi bây giờ ( tức là từ 1/7/2016) vẫn phải thực hiện đủ điều kiện chung lẫn điều kiện sức khỏe. Về bản chất không thay đổi gì cả, chỉ là bình mới rượu củ. Có chăng chỉ khác là thứ tự thực hiện thôi.

    Ví dụ: Bây giờ tôi muốn mở 1 cơ sở sản xuất nước uống đóng chai bình 20 lít, trước mắt để đủ điều kiện để được cấp phép thì tôi phải đáp ứng điều kiện ở Điều 4+5+13 NĐ 67 ( Lĩnh vực kinh doanh có điều kiện ) => Cơ quan quản lý không được đòi thêm thủ tục nào khác ngoài điều kiện trên.

    Sau khi được cấp phép sản xuất kinh doanh để sản phẩm đủ điều kiện lưu thông đến người tiêu dùng thì cơ sở phải tuân thủ tiếp quy định về vệ sinh an toàn thực phẩm, ví dụ: tiêu chuẩn về sức khỏe, tiêu chuẩn ( TCVN) về các chỉ số nước uống, kiểm nghiệm các chỉ số hóa lý vi sinh, kiểm nghiệm định kỳ...các quy định này thì phải tham chiếu TT15 và một số các quy định và TCVN khác.

    Tôi hiểu vậy, không biết có chuẩn chưa.

    Bên tôi hiện cũng có liên quan đến lĩnh thực thực phẩm, để sắp tới tiếp thanh tra Sở hoặc đơn vị audit tôi hỏi họ xem sao?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    nguyenanh1292 (12/07/2016)
  • #430542   12/07/2016

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Cao học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3070)
    Số điểm: 59840
    Cảm ơn: 564
    Được cảm ơn 3913 lần


     

    HaiVIB viết:

     

    Chào bạn,

    Theo tôi bây giờ ( tức là từ 1/7/2016) vẫn phải thực hiện đủ điều kiện chung lẫn điều kiện sức khỏe. Về bản chất không thay đổi gì cả, chỉ là bình mới rượu củ. Có chăng chỉ khác là thứ tự thực hiện thôi.

    Ví dụ: Bây giờ tôi muốn mở 1 cơ sở sản xuất nước uống đóng chai bình 20 lít, trước mắt để đủ điều kiện để được cấp phép thì tôi phải đáp ứng điều kiện ở Điều 4+5+13 NĐ 67 ( Lĩnh vực kinh doanh có điều kiện ) => Cơ quan quản lý không được đòi thêm thủ tục nào khác ngoài điều kiện trên.

    Sau khi được cấp phép sản xuất kinh doanh để sản phẩm đủ điều kiện lưu thông đến người tiêu dùng thì cơ sở phải tuân thủ tiếp quy định về vệ sinh an toàn thực phẩm, ví dụ: tiêu chuẩn về sức khỏe, tiêu chuẩn ( TCVN) về các chỉ số nước uống, kiểm nghiệm các chỉ số hóa lý vi sinh, kiểm nghiệm định kỳ...các quy định này thì phải tham chiếu TT15 và một số các quy định và TCVN khác.

    Tôi hiểu vậy, không biết có chuẩn chưa.

    Bên tôi hiện cũng có liên quan đến lĩnh thực thực phẩm, để sắp tới tiếp thanh tra Sở hoặc đơn vị audit tôi hỏi họ xem sao?

     

    Chào bạn HaiVIB, mình đồng ý với ý kiến của bạn ở khúc đầu, có chăng là thứ tự thực hiện, Nhưng mình muốn tách bạch ra 2 thứ, 1 là điều kiện để được phép SXKD, 2 là yêu cầu trong quá trình SXKD. Vấn đề mà mình muốn nói chỉ là cái số 1.

    Trước ngày 01/7/2016: phải đáp ứng điều kiện về cơ sở, trang thiết bị,...và có cả điều kiện về sức khỏe đối với người trực tiếp SXKD.

    Từ ngày 01/7/2016: chỉ phải đáp ứng điều kiện về cơ sở, trang thiết bị...và không có điều kiện sức khỏe đối với người trực tiếp SXKD. => Điều này không phải gọi là bãi bỏ điều kiện kinh doanh hay sao? Cái này chỉ yêu cầu phải đáp ứng khi đã được phép kinh doanh rồi?

    Mà khi nào bạn tiếp Thanh tra vậy, vì thấy vấn đề này nhiều người thắc mắc lắm, không phải mình đâu.

    Cập nhật bởi nguyenanh1292 ngày 12/07/2016 11:37:06 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-