DanLuat 2015

Người ra tù không tiếp tục chịu án dân sự có được đi khỏi địa phương?

Chủ đề   RSS   
  • #395817 10/08/2015

    nguyenhuongkl3

    Female
    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người ra tù không tiếp tục chịu án dân sự có được đi khỏi địa phương?

    Bà T bị án hình sự 5 năm nhưng sắp được ra tù. Tuy nhiên bà T còn nợ tiền, vàng của rát nhiều người. Có một số người đã đề nghị Toà dân sự giải quyết song cho đến nay đã 5 năm nhưng gia đình bà T vẫn chưa chấp hành án dân sự ( chưa trả số tiền, vàng đã nợ trước đó)  Vậy sau khi ra tù, bà T có được đi khỏi địa phương không? Bà T có phải tiếp tục thi hành án dân sự không?

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    2250 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444155   22/12/2016

      Chào bạn, dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin có một vài góp ý như sau:

    - Trường hợp này, bạn chưa nêu rõ hình phạt cụ thể mà bà H phải chịu gồm những gì? Nếu bà chỉ bị tuyên hình phạt tù 5 năm mà không hề có hình phạt bổ sung là quản chế thì sau khi ra tù bà có thể đi khỏi địa phương.

    -Tất nhiên bà T vẫn phải tiếp tục thi hành án dân sự cho đến khi hoàn thành xong nghĩa vụ trả nợ.

    Và  tôi cũng xin cung cấp luôn một số thủ tục để những chủ nợ có thể yêu cầu thi hành án đối với bà T. Theo Điều 31 Luật thi hành án Dân sự 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

    Điều 31. Đơn yêu cầu thi hành án

    1. Đơn yêu cầu thi hành án có các nội dung chính sau đây:

    a) Họ, tên, địa chỉ của người yêu cầu;

    b) Tên cơ quan thi hành án dân sự nơi yêu cầu;

    c) Họ, tên, địa chỉ của người được thi hành án; người phải thi hành án;

    d) Nội dung yêu cầu thi hành án;

    đ) Thông tin về tài sản hoặc điều kiện thi hành án của người phải thi hành án.

    2. Người làm đơn yêu cầu thi hành án phải ghi rõ ngày, tháng, năm và ký tên hoặc điểm chỉ; trường hợp là pháp nhân thì phải có chữ ký của người đại diện hợp pháp và đóng dấu của pháp nhân.

    Trường hợp người yêu cầu thi hành án trực tiếp trình bày bằng lời nói tại cơ quan thi hành án dân sự thì phải lập biên bản ghi rõ các nội dung quy định tại khoản 1 Điều này, có chữ ký hoặc điểm chỉ của người yêu cầu và chữ ký của người lập biên bản. Biên bản có giá trị như đơn yêu cầu thi hành án.

    Kèm theo đơn yêu cầu thi hành án, phải có bản án, quyết định được yêu cầu thi hành và tài liệu khác có liên quan, nếu có.

    3. Người yêu cầu thi hành án có quyền yêu cầu cơ quan thi hành án dân sự áp dụng biện pháp bảo đảm thi hành án quy định tại Điều 66 của Luật này.

     

    Trên đây là một vài trao đổi với bạn.

    Trân trọng!

    Chuyên viên tư vấn: Đỗ Thị Mến.

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-