Người quốc tịch Mỹ nhận con nuôi VN

Chủ đề   RSS   
  • #523362 19/07/2019

    BaoOpen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 5 lần


    Người quốc tịch Mỹ nhận con nuôi VN

    Các LS cho em hỏi:

    Chị họ của em là công dân Mỹ (50 tuổi), nay chị họ em muốn nhận con ruột của em làm con nuôi thì thủ tục ra sao ạ?

    Bé con ruột của em năm nay 8 tuổi, là nữ, thể trạng mạnh khỏe, chỉ là em muốn cháu sang bên ấy có điều kiện phát triển tốt hơn thôi ạ!

    Các LS tư vấn giúp em về thủ tục, giấy tờ ạ!

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    512 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BaoOpen vì bài viết hữu ích
    enychi (19/07/2019) ThanhLongLS (19/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523375   19/07/2019

    kj88d
    kj88d
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2019
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 854
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 93 lần


    Biết rằng, bạn muốn con bạn nhận được các ưu đãi khi là con nuôi của người có quốc tịch Mỹ như lợi ích có thể du học sớm và khả năng định cư, do vấn đề này không chỉ liên quan đến thủ tục hành chính ở VN mà còn liên quan đến các vấn đề mà bên pháp luật Mỹ yêu cầu do vậy rất khó để trả lời cho bạn cụ thể và rõ ràng.

    Bạn có thể liên hệ đến các văn phòng hoặc công ty luật chuyên về visa và du học để được tư vấn sơ lược miễn phí và hướng dẫn tận tình không chỉ là pháp luật VN mà cả pháp luật Mỹ.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn kj88d vì bài viết hữu ích
    enychi (19/07/2019) ThanhLongLS (19/07/2019) BaoOpen (22/07/2019)
  • #523381   19/07/2019

    enychi
    enychi
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2019
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 2460
    Cảm ơn: 630
    Được cảm ơn 178 lần


    Hiện nay, Việt Nam và Mỹ đều là các thành viên của Công ước La Haye 1993 về bảo vệ trẻ em và hợp tác trong lĩnh vực con nuôi quốc tế, nên việc muốn nhận nuôi con nuôi là người Việt Nam ngoài phải đáp ứng các quy định pháp luật Mỹ, bạn còn phải tuân thủ các quy định của Luật Nuôi con nuôi năm 2010 của Việt Nam. Cụ thể:

    Nếu chị họ của bạn là bác ruột của con bạn tức người được nhận làm con nuôi thì sẽ được nhận con nuôi đích danh theo quy định tại Điểm b, khoản 2, Điều 28, Luật nuôi con nuôi 2010.

    2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài được nhận con nuôi đích danh trong các trường hợp sau đây:

    …. b) Là cô, cậu, dì, chú, bác ruột của người được nhận làm con nuôi;….”

              Tuy nhiên, việc nhận nuôi con nuôi phải đáp ứng các điều kiện sau:

     Điều kiện của người được nhận làm con nuôi theo Điều 8 Luật Nuôi con nuôi 2010:

    Điều 8. Người được nhận làm con nuôi

    1. Trẻ em dưới 16 tuổi

    2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

    b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

    3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

    4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.”

    - Điều kiện của người nhận con nuôi theo Điều 14 Luật nuôi con nuôi năm 2010:

    Điều 14. Điều kiện đối với người nhận con nuôi

    1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

    c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

    d) Có tư cách đạo đức tốt.

    2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

    a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

    b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

    c) Đang chấp hành hình phạt tù;

    d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

    3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 điều này.”

    - Điều kiện về sự đồng ý cho làm con nuôi theo Điều 21 Luật Nuôi con nuôi 2010:

    "Điều 21. Sự đồng ý cho làm con nuôi

    1. Việc nhận nuôi con nuôi phải được sự đồng ý của cha mẹ đẻ của người được nhận làm con nuôi; nếu cha đẻ hoặc mẹ đẻ đã chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự hoặc không xác định được thì phải được sự đồng ý của người còn lại; nếu cả cha mẹ đẻ đều đã chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự hoặc không xác định được thì phải được sự đồng ý của người giám hộ; trường hợp nhận trẻ em từ đủ 09 tuổi trở lên làm con nuôi thì còn phải được sự đồng ý của trẻ em đó.

    2. Người đồng ý cho làm con nuôi quy định tại khoản 1 Điều này phải được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi nhận hồ sơ tư vấn đầy đủ về mục đích nuôi con nuôi; quyền, nghĩa vụ giữa cha mẹ nuôi và con nuôi; quyền, nghĩa vụ giữa cha mẹ đẻ và con sau khi người đó được nhận làm con nuôi.

    3. Sự đồng ý phải hoàn toàn tự nguyện, trung thực, không bị ép buộc, không bị đe doạ hay mua chuộc, không vụ lợi, không kèm theo yêu cầu trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác.

    4. Cha mẹ đẻ chỉ được đồng ý cho con làm con nuôi sau khi con đã được sinh ra ít nhất 15 ngày."

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn enychi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/07/2019) BaoOpen (22/07/2019)