DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Người quản lý doanh nghiệp tự ý rút tiền của công ty có phạm tội không?

(huynhthu95)

Việc có dấu hiệu hình sự hay không thì phải xem mục đích việc rút tiền là gì, có nhằm chiếm đoạt cho cá nhân hay không. Nếu có hành vi chiếm đoạt làm của riêng thì người quản lý có thể bị xử lý hình sự về Tội tham ô tại Điều 353 Bộ Luật hình sự 2015:

 

"Điều 353. Tội tham ô tài sản

 

1. Người nào lợi dụng chức vụ, quyền hạn chiếm đoạt tài sản mà mình có trách nhiệm quản lý trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

...

 

6. Người có chức vụ, quyền hạn trong các doanh nghiệp, tổ chức ngoài Nhà nước mà tham ô tài sản, thì bị xử lý theo quy định tại Điều này."

 

Theo đó, trong doanh nghiệp (tổ chức ngoài Nhà nước) cũng chịu trách nhiệm hình sự tội tham ô.

 

Tuy nhiên, nếu việc rút tiền của người quản lý chỉ sai phạm về mặt thủ tục như Điều lệ quy định, không nhằm mục đích chiếm đoạt thì đây là hành vi vi phạm hợp đồng góp vốn của các bên, những người có liên quan có thể khởi kiện dân sự để người vi phạm chấm dứt hành vi và bồi thường (nếu có).

  •  184
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…