Người phụ thuộc và truy lĩnh thuế thu nhập cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #499669 15/08/2018

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1274)
    Số điểm: 11503
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 265 lần


    Người phụ thuộc và truy lĩnh thuế thu nhập cá nhân

    Vấn đề 1: Về người phụ thuộc trong luật thuế thu nhập cá nhân
    - Ba, mẹ ở tuổi nào theo luật mới hiện nay thì mới được tính là hưu và được xác định là người phụ thuộc? Ngoài có số tuổi nghỉ hưu theo quy định thì ba mẹ có còn phải thêm điều kiện nào nữa không để xác định là người phụ thuộc?
    - Nếu người con đi làm nuôi ba mẹ trong tuổi hưu nhưng ba mẹ vẫn có thu nhập bằng cách dạy thể dục, dưỡng sinh có kí hợp đồng với 1 cơ sở kinh doanh và cơ sở đó trích 10% công lao động để đóng thuế thu nhập cá nhân cho ba mẹ thì lúc đó người con khi quyết toán thuế thu nhập cá nhân có được tính khấu trừ người phụ thuộc không? Nếu có thì tính như thế nào? Ví dụ: người con đi làm thu nhập khoảng 140 triệu/ năm. Ba mẹ đi dạy thể dục dưỡng sinh được khoảng 2-3 triệu/ người / tháng hoặc có khi dạy hợp đồng ngắn hạn và lúc nào cũng bị trừ 10% để đóng thuế thu nhập cá nhân.

    Vấn đề 2: Về truy lĩnh thuế thu nhập cá nhân.
    Tôi đi làm viên chức nghiên cứu khoa học, lãnh lương hàng tháng cố định với mức 7,5 triệu/ tháng. Ngoài ra tôi có tham gia làm các đề tài khoa học và thực hiện các hợp đồng dịch vụ khoa học với các cơ sở khác. Với mỗi hợp đồng, các cơ sở đó đều trích 10% hợp đồng để đóng thuế thu nhập cá nhân cho tôi. 
    Năm nay tôi có đại diện nhóm nghiên cứu ký 1 hợp đồng khoa học làm trong 2 năm trị giá 90 triệu. Bên cơ sở đối tác trích 9 triệu để đóng thuế và chuyển cho tôi 81 triệu. 
    - Vậy tiền tính thuế thu nhập trong năm nay của tôi sẽ cộng luôn 81 triệu hay tính 81 triệu đó chia cho 2 năm? 
    - Theo luật thuế thu nhập cá nhân thì nếu tính thuế trên tổng thu nhập cả năm của tôi sau khi trừ 108 triệu/ năm thì phần còn lại đóng thuế theo quy định sẽ thấp hơn số tiền trích 10% đóng thuế các hợp đồng đó. Vậy tôi có thể truy lĩnh tiền thuế thu nhập cá nhân như thế nào?
     

     
    2954 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #499671   15/08/2018

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1274)
    Số điểm: 11503
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 265 lần


    Vấn đề 1: Theo quy định tại điểm Điểm 2 khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC cha, mẹ được tính người phụ thuộc khi đáp ứng điều kiện sau:
    "đ.2) Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng."

    Về tuổi hưu theo quy định anh tham khảo tại Luật bảo hiểm xã hội 2014

    Điều 54: Điều kiện hưởng lương hưu

    Điều 55: Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động
    Như vậy, trường hợp này thì ba mẹ anh không thỏa mãn về mức thu nhập (yêu cầu không quá 1.000.000) nên không đủ điều kiện để tính người phụ thuộc.

    Vấn đề 2:
    Thuế thu nhập cá nhân là thuế phát sinh tại thời điểm chi trả thu nhập, nên trường hợp này thu nhập trong năm anh nhận được từ hợp đồng là 90 triệu thì thu nhập tính thuế trong năm sẽ tính là 90 triệu.
    Trường hợp anh muốn được hoàn thuế những phần thuế đã khấu trừ dư thì anh phải tự thực hiện thủ tục quyết toán thuế, vì bản thân doanh nghiệp chỉ quyết toán thuế riêng phần doanh nghiệp chi trả chi người lao động thôi mà không thể quyết toán tổng tất cả các thu nhập từ các nơi.
    Về thủ tục anh tham khảo khoản 2 Điều 23 Thông tư 92/2015/TT-BTC.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    kehoachquanlydautu (29/06/2020)