Người nước ngoài mua nhà

Chủ đề   RSS   
  • #62891 01/10/2010

    phamtantai14

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Người nước ngoài mua nhà

    Chào LS và mọi người,

    Tôi có một người khác người nước ngoài kết hôn với người Việt (có giấy đăng ký kết hôn), nay 2 vợ chồng này muốn mua nhà thì không biết anh chồng người nước ngoài được phép mua nhà không?

    2 Vợ chồng đứng tên được không? Còn nếu 1 mình anh chồng nước ngoài đứng tên không có người vợ được k?

    Nếu được thì căn cứ vào đâu của Luật pháp việt nam? Còn không thì như thế nào mới được?

    Tks.
     
    7520 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #62955   03/10/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3185
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 67 lần


    Chào bạn...!!
     
    Theo quy định của pháp luật, người nước ngoài không thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt nam, nên người chồng không thể tự mình đứng tên hoặc tham gia giao kết trong hợp đồng mua bán nhà ở.

    Tuy nhiên, Căn cứ vào #0070c0;">Nghị quyết 19/2008/QH12 #0070c0;"> về thí điểm cho tổ chức cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam, thì người nước ngoài vẫn có thể đúng tên mua nhà nếu thỏa mãn các điều kiện được quy định.


    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #62971   03/10/2010

    lstri
    lstri
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 57 lần


    Kính chào.

    Nếu người nước ngoài và người chồng/vợ Việt đang sống ở VN và điều có quốc tịch VN thì hoàn toàn được phép mua nhà tại VN và hai vợ/chồng có quyền cùng đứng tên trong "sổ hồng".
    Còn nếu vợ/chồng điều sống ở nước ngoài thì chỉ được mua nhà khi thoả mãn điều kiện quy định tại điều luật phía dưới và chỉ có người vợ/chồng là người Việt mới đứng tên. Còn người NƯỚC NGOÀI  kia chỉ được đứng tên khi có quốc tịch VN.

    #0070c0;"> #0070c0;">LUẬT #0070c0;">SỬA ĐỔI, BỔ SUNG ĐIỀU 126 CỦA LUẬT NHÀ Ở #0070c0;">VÀ ĐIỀU 121 CỦA LUẬT ĐẤT ĐAI quy định;

    “Điều 126. Quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam của người Việt Nam định cư ở nước ngoài

    1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng sau đây được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu nhà ở để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam:

    a) Người có quốc tịch Việt Nam;

    b) Người gốc Việt Nam thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hoá, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của Việt Nam có nhu cầu và đang làm việc tại Việt Nam; người có vợ hoặc chồng là công dân Việt Nam sinh sống ở trong nước.

    2. Người gốc Việt Nam không thuộc các đối tượng quy định tại điểm b khoản 1 Điều này được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp Giấy miễn thị thực và được phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu một nhà ở riêng lẻ hoặc một căn hộ chung cư tại Việt Nam để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam.”


    “Điều 121. Quyền và nghĩa vụ về sử dụng đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam

    1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng quy định tại Điều 126 của Luật nhà ở có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

    2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

    a) Các quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 105 và Điều 107 của Luật này;

    b) Chuyển quyền sử dụng đất ở khi bán, tặng cho, để thừa kế, đổi nhà ở cho tổ chức, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam để ở; tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở cho Nhà nước, cộng đồng dân cư, tặng cho nhà tình nghĩa theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 110 của Luật này. Trường hợp tặng cho, để thừa kế cho đối tượng không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì đối tượng này chỉ được hưởng giá trị của nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở;

    c) Thế chấp nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam;

    d) Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định của pháp luật Việt Nam;

    đ) Cho thuê, ủy quyền quản lý nhà ở trong thời gian không sử dụng.


    Pháp luật hôn nhân gia đình quy định; Tài sản được tạo lập chung trong thời kì hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng. Vậy nên một bên vợ/chồng đứng tên không ảnh hưởng đến quyền sở hữu của hai vợ chồng.


    Chúc may mắn.


    Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

    HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

    Web; romalaw.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #62976   03/10/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào các bạn!

    Đối tượng trong câu hỏi phamtantai14 đặt ra là người nước ngoài. Việc mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài được điều chỉnh bởi #0070c0;">Nghị quyết 19/2008/QH12#0070c0;"> và hướng dẫn cụ thể tại #0070c0;">Nghị định 51/2009/NĐ-CP#0070c0;">.

    Như vậy, câu trả lời của nguyenbuibahuy là đúng rồi. Sao lstri còn bổ sung thêm làm gì cho người hỏi khó hiểu. Mà việc bổ sung của bạn có chính xác đâu. Đối tượng điều chỉnh trong 2 điều luật bạn trích dẫn là người Việt Nám định cư ở nước ngoài chứ có phải là người nước ngoài đâu.

    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #63472   09/10/2010

    vangdang88
    vangdang88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2010
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    BachThanhDC viết:

    Chào các bạn!

    Đối tượng trong câu hỏi phamtantai14 đặt ra là người nước ngoài. Việc mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài được điều chỉnh bởi #0070c0; font-size: 13px;">Nghị quyết 19/2008/QH12#0070c0; font-size: 13px;"> và hướng dẫn cụ thể tại #0070c0; font-size: 13px;">Nghị định 51/2009/NĐ-CP#0070c0; font-size: 13px;">.

    Như vậy, câu trả lời của nguyenbuibahuy là đúng rồi. Sao lstri còn bổ sung thêm làm gì cho người hỏi khó hiểu. Mà việc bổ sung của bạn có chính xác đâu. Đối tượng điều chỉnh trong 2 điều luật bạn trích dẫn là người Việt Nám định cư ở nước ngoài chứ có phải là người nước ngoài đâu.

    Thân!


    VẬY BachThanhDC CÓ THỂ CHO TÔI BIẾT THẾ NÀO LÀ NGƯỜI NƯỚC NGOÀI ĐƯỢC KHÔNG? CẢM ƠN RẤT NHIỀU NẾU BẠN TRẢ LỜI.
    Cập nhật bởi vangdang88 ngày 09/10/2010 04:19:17 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #63478   09/10/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Người nước ngoài là người không có quốc tịch Việt Nam. Tại sao vangdang88 lại đặt câu hỏi này ??
     
    Báo quản trị |  
  • #63484   09/10/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Cảm ơn anh ntdieu!
    @ vangdang88
    Anh ntdieu trả lời thay tôi rồi đấy. Không biết bạn còn thắc mắc gì nữa không.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #63512   10/10/2010

    vangdang88
    vangdang88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2010
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    @ cảm ơn bạn ntdieu đã trả lời, mình hỏi muốn để khẳng định thêm rằng, dựa vào cơ sở nào để xác định là người Việt Nam thôi.
    @ bạn BachThanhDC có thể cho mình hỏi thêm một câu nữa có được không? Vậy người Việt Nam, sống trên lãnh thổ Việt Nam nhưng không mang quốc tịch thì đó là ai(người nào).
     
    Báo quản trị |  
  • #63531   10/10/2010

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2714)
    Số điểm: 19524
    Cảm ơn: 907
    Được cảm ơn 1051 lần
    SMod

    Theo tôi người Việt Nam, sống trên lãnh thổ Việt Nam nhưng không mang quốc tịch Việt Nam có hai trường hợp để phân biệt:

    1. Không còn quốc tịch Việt Nam, về mặt pháp lý thì là người nước ngoài cư trú ở Việt Nam.

    2. Mang quốc tịch nước ngoài nhưng chưa hoặc không từ bỏ quốc tịch Việt Nam thì vẫn là người Việt Nam như tất cả công dân Việt Nam đang sống trên đất nước của mình.

    Không biết phân tích thế có đúng không bác BachThanhDC ? Bác cho ý kiến nhé !
     
    Báo quản trị |  
  • #63537   10/10/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Theo Luật quốc tịch Việt nam thì người Việt Nam (chắc ý bạn nói là người gốc Việt Nam), sống trên lãnh thổ Việt Nam nhưng không mang quốc tịch Việt Nam thì người đó là công dân nước ngoài (nếu người đó đã nhập quốc tịch nước ngoài) hoặc là người không có quốc tịch.

     
    Báo quản trị |