Người nước ngoài làm việc tại Việt Nam có phải tham gia BHXH?

Chủ đề   RSS   
  • #552499 23/07/2020

    Người nước ngoài làm việc tại Việt Nam có phải tham gia BHXH?

    Theo khoản 1 Điều 2 Nghị định 143/2018/NĐ-CP thì người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi:

    + Có giấy phép lao động/chứng chỉ hành nghề/giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp

    + Có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 1 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam.

    Trường hợp người lao động nước ngoài không tham gia BHXH:

    + Người lao động nước ngoài di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia và lao động kỹ thuật của một doanh nghiệp nước ngoài đã thành lập hiện diện thương mại trên lãnh thổ VN, di chuyển tạm thời trong nội bộ doanh nghiệp sang hiện diện thương mại trên lãnh thổ VN và đã được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng trước đó ít nhất 12 tháng.

    + Người lao động đủ tuổi nghỉ hưu: trên 60 tuổi với nam và 55 tuổi với nữ

    + Có hợp đồng lao động dưới 1 năm

    + Không có giấy phép lao động/chứng chỉ hành nghề/giấy phép hành nghề

    Mức đóng BHXH đối với người lao động nước ngoài: từ 01/01/2020, NLĐ nước ngoài đóng 8% mức tiền lương tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất. Nếu không làm việc và hưởng lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó.

     
    995 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552601   24/07/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3357
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Về vấn đề Người nước ngoài làm việc tại Việt Nam có phải tham gia BHXH hay không nêu trên, theo quan điểm cá nhân của mình thì là có , người lao động là công dân nước ngoài cũng làm việc theo hợp đồng lao động có giấy phép lao động theo quy định vẫn thuộc đối tượng tham gia BHXH.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lananh8998 vì bài viết hữu ích
    daisy1009 (25/07/2020)
  • #553527   30/07/2020

    Một trong các điều kiện để người lao động nước ngoài phải tham gia BHXH bắt buộc tại Việt Nam là Có giấy phép lao động/chứng chỉ hành nghề/giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp. Như vậy nếu người lao động này thuộc đối tượng không phải xin cấp Giấy phép lao động như thế nào? Nếu hiểu rằng không đóng BHXH đối với đối tượng này thì có phù hợp không? Quan điểm của bạn như thế nào về vấn đề này?

     

     
    Báo quản trị |