Người nước ngoài làm tại 2 công ty ở Việt Nam

Chủ đề   RSS   
  • #278310 29/07/2013

    thhang_vn2004

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 184
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Người nước ngoài làm tại 2 công ty ở Việt Nam

    Em đang có 1 khúc mắc sau kính nhờ mọi người giúp đỡ. 

    1 người nước ngoài ( có thẻ tạm trú tại Việt Nam ) có được phép làm tại 2 Công ty cùng 1 lúc tại Việt Nam không ?

        +  Công ty Cổ Phần 100% vốn Việt Nam ( là công ty bảo lãnh trên thẻ tạm trú )

        +  Công ty Cổ Phần 100% vốn nước ngoài ( là công ty muốn làm việc thêm )

    Trong trường hợp cả 2 công ty đều có HĐLĐ thì có được phép làm không ạ ?

    Về thẻ tạm trú có cần thay đổi gì không?

    Chân thành Cảm ơn !

     
    13312 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #278409   30/07/2013

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định hiện hành, người lao động có thể giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết. 

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenAnBinh vì bài viết hữu ích
    thhang_vn2004 (30/07/2013)
  • #278446   30/07/2013

    thhang_vn2004
    thhang_vn2004

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 184
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    LS_NguyenAnBinh viết:

    Chào bạn,

    Theo quy định hiện hành, người lao động có thể giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết. 

    Trân trọng,

     

    Cảm ơn LS, vậy nghĩa là người nước ngoài đã có thẻ tạm trú này có thể làm việc 1 lúc tại 2 công ty mà không vi phạm luật đúng không ạ ? 

    Còn về thẻ tạm trú có cần thay đổi không ạ, kính nhờ mọi người giúp em với ạ .

     
    Báo quản trị |  
  • #281293   15/08/2013

    luatsuphuthang
    luatsuphuthang

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2013
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo quy định của pháp luật lao động Việt Nam, người lao động được làm việc cho bất kỳ người sử dụng lao động nào và ở bất kỳ nơi nào mà pháp luật không cấm. Điều 21 Bộ Luật Lao động 2012 quy định về “Giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động” như sau:

    Người lao động có thể giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết.”

    Như vậy, người lao động hoàn toàn có quyền đồng thời ký kết hợp đồng lao động với hai công ty sử dụng lao động nếu họ đảm bảo việc hoàn thành nghĩa vụ của mình cho cả hai công ty.

    Tuy nhiên, trong trường hợp họ được ký kết hợp đồng lao động và được bổ nhiệm làm Giám đốc/Tổng Giám đốc của công ty Cổ phần 100% vốn Việt Nam ban đầu bảo lãnh thẻ tạm trú cho họ, thì họ không được làm Giám đốc/Tổng giám đốc của công ty Cổ phần 100% vốn nước ngoài. Điều 116 Luật Doanh nghiệp 2005 quy định “Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc công ty không đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc của doanh nghiệp khác”.

    Việc họ ký thêm hợp đồng lao động thứ hai, nếu không làm hợp đồng lao động thứ nhất mất hiệu lực, sẽ không ảnh hưởng đến thông tin trên thẻ tạm trú, do vậy thẻ tạm trú sẽ không có sự thay đổi nội dung.

    Theo quy định của pháp luật lao động Việt Nam, người lao động được làm việc cho bất kỳ người sử dụng lao động nào và ở bất kỳ nơi nào mà pháp luật không cấm. Điều 21 Bộ Luật Lao động 2012 quy định về “Giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động” như sau:

    Người lao động có thể giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết.”

    Như vậy, người lao động hoàn toàn có quyền đồng thời ký kết hợp đồng lao động với hai công ty sử dụng lao động nếu họ đảm bảo việc hoàn thành nghĩa vụ của mình cho cả hai công ty.

    Tuy nhiên, trong trường hợp họ được ký kết hợp đồng lao động và được bổ nhiệm làm Giám đốc/Tổng Giám đốc của công ty Cổ phần 100% vốn Việt Nam ban đầu bảo lãnh thẻ tạm trú cho họ, thì họ không được làm Giám đốc/Tổng giám đốc của công ty Cổ phần 100% vốn nước ngoài. Điều 116 Luật Doanh nghiệp 2005 quy định “Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc công ty không đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc của doanh nghiệp khác”.

    Việc họ ký thêm hợp đồng lao động thứ hai, nếu không làm hợp đồng lao động thứ nhất mất hiệu lực, sẽ không ảnh hưởng đến thông tin trên thẻ tạm trú, do vậy thẻ tạm trú sẽ không có sự thay đổi nội dung.

    Luật sư Nguyễn Phú Thắng - Đoàn Luật sư TP. Hà Nội

    0983 22 6968

    Để hiểu nhau, tôi thích anh hoài nghi tôi để có ngày tin cho chắc chắn.

    ----------------

    INTERCODE CONSULT

    # 905B Hà Thành Plaza, 102 Thai Thinh Str., Hanoi., Vietnam

    T. : + 84 39 72 89 73 - 72

    F. : + 84 39 72 89 74

    E. : thangls@intercode.vn

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuphuthang vì bài viết hữu ích
    thhang_vn2004 (20/08/2013) thucanh1861997@yahoo.com (14/03/2020)
  • #471724   21/10/2017

    Dạ thế thì khi làm công ty thứ 2 thì người nước ngoài có cần phải báo cáo hay cần sự đồng ý của công ty bảo lãnh không ạ!

    Trường hợp trong hợp đồng với công ty bảo lãnh, có quy định khi người nước ngoài làm việc ở công ty khác thì phải báo với công ty bảo lãnh, nhưng người nước ngoài lại không báo thì xử lý như thế nào ạ

    Kính nhờ quý luật sư tư vấn dùm ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #471841   23/10/2017

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4556
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 183 lần


    Chào bạn,

    Pháp luật lao động hiện hành tôi chưa nhận thấy việc cấm NLĐ làm việc đồng thời cả 02 công ty. Tuy nhiên, đối với NLĐ nước ngoài, muốn làm việc tại cả 2 công ty (phải xin GPLĐ cho cả 02) thì tôi e rằng sẽ rất khó, nếu không nói là không được vì những trở ngại khách quan mà tôi không thể dự liệu.

    NLĐ được cấp GPLĐ tại Công ty nào thì cần công ty đó bảo lãnh.

    Nếu trong HĐLĐ lao động có thỏa thuận về việc NLĐ phải báo cáo thì Công ty phải ghi nhận trong NQLĐ. Vi phạm sẽ xử lý theo hình thức NQLĐ quy định. 

     

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896