DanLuat 2015

Người nước ngoài làm GĐ 2 cty TNHH được không?

Chủ đề   RSS   
  • #313894 14/03/2014

    zeroism

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người nước ngoài làm GĐ 2 cty TNHH được không?

    Các bạn cho mình hỏi 1 người NN có thể làm GĐ (đại diện pháp luật) cho 2 cty TNHH (ng này là góp vốn ở cả 2 cty) đc ko?

    Mình đọc qua luật thì thấy được (chỉ cấm với CTCP), nhưng khi hỏi ở Sở KHĐT thì chuyên viên trả lời là ko đc.

    Cảm ơn các bạn

     
    2078 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313906   14/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 116 và Điều 133 Luật Doanh nghiệp 

    Thì một người kể cả người nước ngoài có thể là giám đốc tại 2 doanh nghiệp trừ những trường hợp sau đây:

    - Giám đốc/Tổng Giám đốc của Công ty Cổ phần không được đồng thời làm Giám đốc/Tổng Giám đốc của doanh nghiệp khác.

    - Giám đốc/Tổng Giám đốc là thành viên hợp danh của Công ty Hợp danh không được làm chủ Doanh nghiệp Tư nhân hoặc là thành viên hợp danh của một Công ty Hợp danh khác, nếu không được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại.

    Như vậy trường hợp bạn hỏi người nước ngoài hoàn toàn có thể làm Giám đốc cho 2 cty TNHH.

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #314297   17/03/2014

    hienlkd
    hienlkd
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2010
    Tổng số bài viết (204)
    Số điểm: 2143
    Cảm ơn: 43
    Được cảm ơn 64 lần


    @zeroism: Xét về lý thuyết thì luật ko cấm nên người đó được làm thôi. Tuy nhiên, có lưu ý là nếu người NN đó không phải là chủ đầu tư thì phải có giấy phép lao động. Mà để được cấp 02 giấy phép lao động với việc những quy định khá khó khăn trong thông tư 03/2014/TT-BLĐTBXH thì cũng là cả 1 quá trình khó khăn đấy.

    Cập nhật bởi hienlkd ngày 17/03/2014 03:26:52 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-