DanLuat 2015

Người nước ngoài góp vốn

Chủ đề   RSS   
  • #74393 20/12/2010

    thanhloan_cl010

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người nước ngoài góp vốn

    Xin chào Luật sư!

    Tôi muốn hỏi Luật sư một vấn đề như sau:

    Khi người nước ngoài nhận chuyển nhượng vốn góp vào doanh nghiệp việt nam thì doanh nghiệp phải làm thủ tục gì?

    Xin cảm ơn Luật sư!
     
    6036 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #74424   21/12/2010

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8370)
    Số điểm: 46885
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2314 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Câu hỏi của bạn chưa rõ ràng nên luật sư chưa thể trả lời được.

    Thân.

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com; Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    tranhtung@luatsuphuvinh.com

    Văn phòng Luật sư Phú Vinh đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

    Mọi chi tiết xin vui lòng tham khảo thông tin tại trang web của Văn phòng luật sư Phú Vinh:www.luatsuphuvinh.com

    Rất hân hạnh được phục vu nhu cầu pháp lý của Qúy khách hàng.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #74439   21/12/2010

    thanhloan_cl010
    thanhloan_cl010

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Việc Tôi muốn hỏi cụ thể như sau:

    Một Công ty TNHH hai thành viên, giờ có một thành viên muốn chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho 2 người nước ngoài.

    Vậy doanh nghiệp phải làm thủ tục gì để thay đổi thành viên. ý của Tôi là thực hiện theo thủ tục thay đổi thành viên theo luật Doanh nghiệp hay Luật đầu tư ?

    Xin cảm ơn Luật Sư nhiều ạ!
    Cập nhật bởi thanhloan_cl010 ngày 21/12/2010 10:00:29 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #76299   31/12/2010

    hienlkd
    hienlkd
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2010
    Tổng số bài viết (204)
    Số điểm: 2143
    Cảm ơn: 43
    Được cảm ơn 61 lần


    Vấn đề này tùy thuộc vào tỷ lệ vốn góp của thành viên muốn chuyển nhượng bạn ah. Nếu tỷ lệ đó từ 49% trở xuống thì thực hiện theo luật doanh nghiệp, trên 49% thì thực hiện theo luật đầu tư.
     
    Báo quản trị |  
  • #76320   31/12/2010

    kienlawyer
    kienlawyer
    Top 200
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2009
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 4455
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn thanh loan!

    Điều 13 Nghị định 102/2010/NĐ-CP quy định như sau:

    "Điều 13. Quyền góp vốn, mua cổ phần

    1. Tất cả các tổ chức là pháp nhân, bao gồm cả doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, không phân biệt nơi đăng ký trụ sở chính và mọi cá nhân không phân biệt quốc tịch và nơi cư trú, nếu không thuộc đối tượng quy định tại khoản 4 Điều 13 của Luật Doanh nghiệp đều có quyền góp vốn, mua cổ phần với mức không hạn chế tại doanh nghiệp theo quy định tương ứng của Luật Doanh nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Tỷ lệ sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài tại các công ty niêm yết thực hiện theo quy định của pháp luật về chứng khoán;

    b) Tỷ lệ sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài trong các trường hợp đặc thù áp dụng quy định của các luật đã nêu tại khoản 3 Điều 3 Nghị định này và các quy định pháp luật chuyên ngành khác có liên quan;

    c) Tỷ lệ sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài trong các doanh nghiệp 100% vốn nhà nước cổ phần hóa hoặc chuyển đổi sở hữu theo hình thức khác thực hiện theo pháp luật về cổ phần hóa và chuyển đổi doanh nghiệp 100% vốn nhà nước;

    d) Tỷ lệ sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài tại các doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ áp dụng theo Biểu cam kết cụ thể về thương mại dịch vụ (Phụ lục Nghị định thư gia nhập WTO của Việt Nam).

    2. Nhà đầu tư nước ngoài thực hiện góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc nhận chuyển nhượng phần vốn góp của thành viên hoặc của chủ sở hữu công ty theo quy định về góp vốn hoặc chuyển nhượng phần vốn góp và đăng ký thay đổi thành viên theo quy định tương ứng của Luật Doanh nghiệp và pháp luật có liên quan.

    Việc đăng ký thay đổi thành viên đối với công ty đã được cấp Giấy chứng nhận đầu tư thực hiện tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền quản lý về đầu tư.

    Việc đăng ký thay đổi thành viên trong trường hợp khác thực hiện tại cơ quan đăng ký kinh doanh.

    3. Nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần mới phát hành, nhận chuyển nhượng cổ phần theo quy định về mua cổ phần, chuyển nhượng cổ phần và thực hiện đăng ký cổ đông hoặc đăng ký thay đổi cổ đông theo quy định tương ứng của Luật Doanh nghiệp và pháp luật có liên quan.

    Trường hợp nhận vốn góp cổ phần của cổ đông sáng lập quy định tại khoản 3 Điều 84 hoặc nhận chuyển nhượng cổ phần của cổ đông sáng lập quy định tại khoản 5 Điều 84 của Luật Doanh nghiệp thì còn phải đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập theo quy định của Luật Doanh nghiệp tại cơ quan đăng ký kinh doanh hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền quản lý về đầu tư. "


    Bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 102/2010?NĐ-CP và quy định trong Luật doanh nghiệp để hiểu rõ hơn nhé.

    Trân Trọng.

    Luật sư Đặng gia Kiên

    Công ty tư vấn Luật LINCON & Brothers

    Mobile: 0986 99 8668

    Email: kien.danggia@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-