Người nước ngoài định cư ở VN được hưởng di sản là đất nông nghiệp?

Chủ đề   RSS   
  • #558401 23/09/2020

    NgaTTNguyen

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Người nước ngoài định cư ở VN được hưởng di sản là đất nông nghiệp?

    Xin cộng đồng cho câu trả lời về vấn đề thừa kế tài sản: Chồng là người nước ngoài định cư ở VN với vợ Việt. Hai vợ chồng mua đất nông nghiệp, xây nhà để ở và trồng cây.  Khi vợ mất với di chúc để lại đất cho chồng, chồng có được phép hưởng di sản, tiếp tục sống và làm việc trên đất nông nghiệp đó không? 

     
    673 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NgaTTNguyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559209   29/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Trường hợp người hưởng thừa kế là người nước ngoài thì sẽ áp dụng quy định về thừa kế có yếu tố nước ngoài. Theo đó, trường hợp di sản thừa kế là bất động sản, cụ thể là quyền sử dụng đất hoặc nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất và người nhận thừa kế là người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài không thuộc diện được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam(không phải là người có quốc tịch Việt Nam; người gốc Việt Nam thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hóa, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của Việt Nam có nhu cầu và đang làm việc tại Việt Nam; người có vợ hoặc chồng là công dân Việt Nam sinh sống ở trong nước)thì họ chỉ được hưởng giá trị của nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở (Điều 186, Luật Đất đai 2013).

     
     
    Báo quản trị |