Người nước ngoài đã nhập quốc tịch Việt Nam thì cần phải có GPLĐ không?

Chủ đề   RSS   
  • #553960 31/07/2020

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1217)
    Số điểm: 9529
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 182 lần


    Người nước ngoài đã nhập quốc tịch Việt Nam thì cần phải có GPLĐ không?

    Căn cứ Bộ luật Lao động 2012:

    "Điều 171. Giấy phép lao động cho lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam

    ...

    2. Công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam không có giấy phép lao động sẽ bị trục xuất khỏi lãnh thổ Việt Nam theo quy định của Chính phủ.

    3. Người sử dụng lao động sử dụng công dân nước ngoài mà không có giấy phép lao động làm việc cho mình thì bị xử lý theo quy định của pháp luật."

    Theo Luật Quốc tịch Việt Nam 2008:

    "Điều 3. Giải thích từ ngữ

    1. Quốc tịch nước ngoài là quốc tịch của một nước khác không phải là quốc tịch Việt Nam."

    => Như vậy đối với công dân nước ngoài khi làm việc tại Việt Nam bắt buộc phải có giấy phép lao động. Tuy nhiên người nước ngoài đã có quốc tịch Việt Nam thì xác định là công dân Việt Nam, được làm việc tại Việt Nam mà không cần GPLĐ.

     
    370 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận