Người nước ngoài có thể tham gia bảo hiểm y tế không ?

Chủ đề   RSS   
  • #552515 23/07/2020

    Người nước ngoài có thể tham gia bảo hiểm y tế không ?

    Theo Khoản 2 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế 2008 thì Bảo hiểm y tế áp dụng với tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam.

    Điểm a Khoản 1 và Điểm n Khoản 3 Điều 12 quy định:

    + Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương;

    + Người nước ngoài đang học tập tại Việt Nam được cấp học bổng từ ngân sách của Nhà nước Việt Nam

    Vì vậy, người nước ngoài có quyền tham gia bảo hiểm y tế nếu đáp ứng đủ các điều kiện trên

    Mức đóng bảo hiểm xã hội được quy định tại Khoản 1 Điều 18 Quyết định 595/QĐ-BHXH thì người lao động đóng 1,5%, người sử dụng lao động đóng 3%, mức đóng hằng tháng bằng 4,5% mức tiền lương tháng.

    Đối với Bảo hiểm y tế, không có sự phân biệt giữa người lao động là công dân Việt Nam và người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam.

    Thủ tục tham gia bảo hiểm y tế đối với người nước ngoài:

    - Tham gia BHYT bắt buộc được quy định tại Khoản 1 Điều 23 Quyết định 595/QĐ-BHXH

    - Tham gia BHYT tự nguyện: hiện nay, người nước ngoài chỉ có thể tham gia BHXH tự nguyện là tham gia theo hình thức BHYT hộ gia đình, với những có tên trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, trừ những người đã tham gia BHYT bắt buộc, hoặc là chức sắc, chức việc, nhà tu hành,.. Người nước ngoài có thể có thể mua BHYT tự nguyện tại cơ quan BHXH xã/phường/thị trấn nơi cư trú hoặc đại lý thu BHXH địa phương. Có thể tham khảo hồ sợ tại Công văn 3170/BHYT-BT.

     
    4204 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553338   29/07/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (435)
    Số điểm: 2755
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 90 lần


    Về các chế độ bảo hiểm cho người lao động nước ngoài có thể tóm tắt trong bảng sau: 

    Tên loại bảo hiểm & tên quỹ thành phần

    Mức đóng (%)

    Người lao động là công dân nước ngoài

    Bảo hiểm Xã hội

    Quỹ ốm đau và thai sản

    0

    Quỹ hưu trí và tử tuất

    8% (áp dụng từ ngày 01/01/2022)

    Bảo hiểm Tai nạn lao động, Bệnh nghề nghiệp

    Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    0

    Bảo hiểm Y tế

    Quỹ bảo hiểm y tế

    1.5%

    Bảo hiểm Thất nghiệp

    Quỹ bảo hiểm thất nghiệp

    x

    Tổng cộng

    9.5%

    (Ghi chú: “0” là: Không có trách nhiệm đóng; “x” là: Không bắt buộc tham gia)

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhatgiabao vì bài viết hữu ích
    daisy1009 (30/07/2020)