Người nước ngoài có được sở hữu condotel không?

Chủ đề   RSS   
  • #517442 30/04/2019

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1103)
    Số điểm: 11374
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 159 lần


    Người nước ngoài có được sở hữu condotel không?

    Hiện tại hình thức kinh doanh condotel chưa có văn bản hướang dẫn, do đó, hình thức kinh doanh này hiện tại vẫn theo quy định chung về Luật kinh doanh bất động sản, Luật nhà ởLuật Đất đai. Đồng thời, khi kinh doanh hình thức này, chủ đầu tư phải xin ý kiến để  thực hiện các thủ tục lên Sở Xây dựng. Nhà nước đang tiến hành ban hành văn bản điều chỉnh về hình thức kinh doanh condotel này.

    Người nước ngoài hiện tại có được sở hữu condotel hay không thì không có quy định rõ ràng, nhưng theo quan điểm của mình thì vẫn được theo pháp luật về nhà ở:

    Luật Nhà ở 2014:

    "Điều 159. Đối tượng được sở hữu nhà ở và hình thức sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài
    ...
    2. Tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua các hình thức sau đây:

    a) Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;

    b) Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ."

     
    783 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận