Người nước ngoài có được mua cổ phiếu, trái phiếu tại Việt Nam?

Chủ đề   RSS   
  • #559472 30/09/2020

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1156)
    Số điểm: 11690
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 165 lần


    Người nước ngoài có được mua cổ phiếu, trái phiếu tại Việt Nam?

    Tại Khoản 14 Điều 3 Luật đầu tư 2014 có quy định: "Nhà đầu tư nước ngoài là cá nhân có quốc tịch nước ngoài, tổ chức thành lập theo pháp luật nước ngoài thực hiện hoạt động đầu tư kinh doanh tại Việt Nam."

    => Như vậy, nhà đầu tư nước ngoài bao gồm cá nhân có quốc tịch nước ngoài và tổ chức được thành lập theo pháp luật nước ngoài có thực hiện hoạt đồng đầu tư kinh doanh tại Việt Nam.

    Theo quy định tại Điều 7 Nghị định 01/2011/NĐ-CPthì các đối tượng sau đây được mua trái phiếu chính phủ:

    - Đối tượng mua trái phiếu là tổ chức, cá nhân Việt Nam và tổ chức, cá nhân nước ngoài.

    - Tổ chức của Việt Nam không được sử dụng kinh phí do ngân sách nhà nước cấp để mua trái phiếu.

    Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 3 Thông tư 123/2015/TT-BTC quy định:

    "Điều 3. Hoạt động đầu tư chứng khoán của nhà đầu tư nước ngoài

    1. Nhà đầu tư nước ngoài thực hiện đầu tư trên thị trường chứng khoán Việt Nam dưới các hình thức sau:

    a) Trực tiếp hoặc ủy quyền cho đại diện giao dịch, tổ chức kinh doanh chứng khoán mua, bán cổ phiếu, trái phiếu và các loại chứng khoán khác; đầu tư góp vốn, mua, bán, hoán đổi cổ phần theo quy định pháp luật chứng khoán và thị trường chứng khoán;

    ..."

    Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì cá nhân là người nước ngoài thuộc đối tượng được mua trái phiếu, cổ phiếu.

     
    2981 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận