Người nộp đơn li hôn có thể vắng mặt khi Tòa xử?

Chủ đề   RSS   
  • #76582 01/01/2011

    thiphuc88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/01/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người nộp đơn li hôn có thể vắng mặt khi Tòa xử?

    Em muốn hỏi tòa án có thể xử vắng mặt em được ko? khi em là người nộp đơn
     
    5149 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #76755   03/01/2011

    luatsuvan
    luatsuvan
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (149)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Chào bạn

    Nếu bạn là nguyên đơn mà không có mặt theo giấy triệu tập của tòa án thì tòa án sẽ ra quyết định đình chỉ vụ án theo điều 199 Bộ luật Tố tụng Dân sự 2004:

     

    Điều 199. Sự có mặt của nguyên đơn tại phiên toà

    1. Nguyên đơn phải có mặt tại phiên toà theo giấy triệu tập của Toà án; nếu vắng mặt lần thứ nhất có lý do chính đáng thì phải hoãn phiên toà.

    2. Nguyên đơn đã được triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn vắng mặt thì bị coi là từ bỏ việc khởi kiện và Toà án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án. Trong trường hợp Toà án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án thì nguyên đơn có quyền khởi kiện lại, nếu thời hiệu khởi kiện vẫn còn.

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  
  • #76953   04/01/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 149 lần


    Sự có mặt của chị là bắt buộc phải có, không có chị thì phải hoãn khi có lý do chính đáng trong lần triệu tập thứ nhất.... nói như vậy là chị không có mặt thì nhất thiết không thể diễn ra phiên tòa vì chị là nguyện đơn.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: